dpkg - en to th translation catalogue (921 entries)

en: unable to open tmpfile for vsnprintf
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มชั่วคราวสำหรับ vsnprintf

en: unable to rewind at start of vsnprintf
th: ไม่สามารถกรอกลับที่ต้นฟังก์ชัน vsnprintf

en: unable to truncate in vsnprintf
th: ไม่สามารถตัดท้ายเนื้อหาแฟ้มใน vsnprintf

en: write error in vsnprintf
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนใน vsnprintf

en: unable to flush in vsnprintf
th: ไม่สามารถ flush ใน vsnprintf

en: unable to stat in vsnprintf
th: ไม่สามารถ stat ใน vsnprintf

en: unable to rewind in vsnprintf
th: ไม่สามารถกรอกลับใน vsnprintf

en: read error in vsnprintf truncated
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านใน vsnprintf โดยเนื้อหาถูกตัดท้าย

en: System error no.%d
th: ข้อผิดพลาดของระบบ หมายเลข %d

en: Signal no.%d
th: สัญญาณหมายเลข %d

en: %s: failed to exec '%s %s'
th: %s: ไม่สามารถเรียกทำงาน '%s %s'

en: %s: internal gzip error: `%s'
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ gzip: `%s'

en: %s: internal bzip2 error: `%s'
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ bzip2: `%s'

en: %s: decompression
th: %s: การแตกแฟ้ม

en: %s: internal gzip error: read: `%s'
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ gzip: อ่าน: `%s'

en: %s: internal gzip error: write: `%s'
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ gzip: เขียน: `%s'

en: %s: internal gzip error: read(%i) != write(%i)
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ gzip: อ่าน(%i) != เขียน(%i)

en: %s: internal bzip2 error: read: `%s'
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ bzip2: อ่าน: `%s'

en: %s: internal bzip2 error: write: `%s'
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ bzip2: เขียน: `%s'

en: %s: internal bzip2 error: read(%i) != write(%i)
th: %s: ข้อผิดพลาดภายในของ bzip2: อ่าน(%i) != เขียน(%i)

en: %s: compression
th: %s: การบีบอัด

en: couldn't allocate memory for strdup in findpackage(%s)
th: ไม่สามารถจองหน่วยความจำสำหรับ strdup ใน findpackage(%s)

en: size %7d occurs %5d times
th: ขนาด %7d พบ %d ครั้ง

en: failed write during hashreport
th: เขียนไม่สำเร็จระหว่างทำ hashreport

en: updates directory contains file `%.250s' whose name is too long (length=%d, max=%d)
th: ไดเรกทอรีปรับข้อมูลมีแฟ้ม `%.250s' ซึ่งชื่อยาวเกินไป (ความยาว=%d, ค่าสูงสุด=%d)

en: updates directory contains files with different length names (both %d and %d)
th: ไดเรกทอรีปรับข้อมูลมีแฟ้มซึ่งมีชื่อยาวไม่เท่ากัน (ทั้ง %d และ %d)

en: cannot scan updates directory `%.255s'
th: ไม่สามารถตรวจข้อมูลไดเรกทอรีปรับข้อมูล`%.255s'

en: failed to remove incorporated update file %.255s
th: ไม่สามารถลบแฟ้มปรับข้อมูล %.255s ที่รวมอยู่

en: unable to create `%.255s'
th: ไม่สามารถสร้าง `%.255s'

en: unable to fill %.250s with padding
th: ไม่สามารถเติม %.250s ด้วย padding

en: unable to flush %.250s after padding
th: ไม่สามารถ flush %.250s หลังจากเติม padding

en: unable to seek to start of %.250s after padding
th: ไม่สามารถกรอไปยังต้นแฟ้ม %.250s หลังจากเติม padding

en: requested operation requires superuser privilege
th: การดำเนินการที่สั่งต้องอาศัยสิทธิ์ผู้ดูแลระบบ

en: unable to access dpkg status area
th: ไม่สามารถเข้าใช้พื้นที่สถานะของ dpkg

en: operation requires read/write access to dpkg status area
th: การดำเนินการที่สั่งต้องอาศัยสิทธิ์อ่าน/เขียนในพื้นที่สถานะของ dpkg

en: failed to remove my own update file %.255s
th: ไม่สามารถลบแฟ้มปรับข้อมูล %.255s

en: unable to write updated status of `%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนสถานะใหม่ของ `%.250s'

en: unable to flush updated status of `%.250s'
th: ไม่สามารถ flush สถานะใหม่ของ `%.250s'

en: unable to truncate for updated status of `%.250s'
th: ไม่สามารถตัดท้ายเนื้อหาสถานะใหม่ของ `%.250s'

en: unable to fsync updated status of `%.250s'
th: ไม่สามารถ fsync สถานะใหม่ของ `%.250s'

en: unable to close updated status of `%.250s'
th: ไม่สามารถปิดสถานะใหม่ของ `%.250s'

en: unable to install updated status of `%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งสถานะใหม่ของ `%.250s'

en: couldn't open log `%s': %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มบันทึกปฏิบัติการ `%s': %s

en: failed to write details of `%.50s' to `%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนรายละเอียดของ `%.50s' ลงใน `%.250s'

en: failed to open `%s' for writing %s information
th: ไม่สามารถเปิด `%s' เพื่อเขียนข้อมูล %s

en: unable to set buffering on status file
th: ไม่สามารถกำหนดบัฟเฟอร์สำหรับแฟ้มสถานะ

en: failed to write %s record about `%.50s' to `%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนระเบียน %s เกี่ยวกับ `%.50s' ลงใน `%.250s'

en: failed to flush %s information to `%.250s'
th: ไม่สามารถ flush ข้อมูล %s ลงใน `%.250s'

en: failed to fsync %s information to `%.250s'
th: ไม่สามารถ fsync ข้อมูล %s ลงใน `%.250s'

en: failed to close `%.250s' after writing %s information
th: ไม่สามารถปิด `%.250s' หลังจากเขียนข้อมูล %s

en: failed to link `%.250s' to `%.250s' for backup of %s info
th: ไม่สามารถโยง `%.250s' ไปยัง `%.250s' สำหรับการสำรองข้อมูล %s

en: failed to install `%.250s' as `%.250s' containing %s info
th: ไม่สามารถติดตั้ง `%.250s' ในชื่อ `%.250s' เพื่อเก็บข้อมูล %s

en: out of memory pushing error handler:
th: หน่วยความจำหมดขณะ push ตัวจัดการข้อผิดพลาด:

en: %s: error while cleaning up:
     %s
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะเก็บกวาด:
     %s

en: dpkg: too many nested errors during error recovery !!
th: dpkg: มีข้อผิดพลาดซ้อนกันมากเกินไปขณะพยายามฟื้นคืนจากข้อผิดพลาด !!

en: out of memory for new cleanup entry with many arguments
th: หน่วยความจำไม่พอสำหรับสร้างรายการเก็บกวาดที่มีอาร์กิวเมนต์หลายตัว

en: out of memory for new cleanup entry
th: หน่วยความจำไม่พอสำหรับสร้างรายการเก็บกวาด

en: error writing `%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียน `%s'

en: %s:%d: internal error `%s'
th: %s:%d: ข้อผิดพลาดภายใน `%s'

en: %s is missing
th: %s ขาดหายไป

en: `%.*s' is not allowed for %s
th: `%.*s' มีใน %s ไม่ได้

en: junk after %s
th: มีขยะหลัง %s

en: invalid package name (%.250s)
th: ชื่อแพกเกจใช้ไม่ได้ (%.250s)

en: empty file details field `%s'
th: เขตข้อมูลรายละเอียดแฟ้ม `%s' ว่างเปล่า

en: file details field `%s' not allowed in status file
th: มีเขตข้อมูลรายละเอียดแฟ้ม `%s' ในแฟ้มสถานะไม่ได้

en: too many values in file details field `%s' (compared to others)
th: มีข้อมูลจำนวนมากเกินไปในเขตข้อมูลรายละเอียดแฟ้ม `%s' (เมื่อเทียบกับข้อมูลอื่น)

en: too few values in file details field `%s' (compared to others)
th: มีข้อมูลจำนวนน้อยเกินไปในเขตข้อมูลรายละเอียดแฟ้ม `%s' (เมื่อเทียบกับข้อมูลอื่น)

en: yes/no in boolean field
th: yes/no ในเขตข้อมูลบูลีน

en: word in `priority' field
th: คำในเขตข้อมูล `priority'

en: value for `status' field not allowed in this context
th: ใช้ค่าสำหรับเขตข้อมูล `status' ไม่ได้ในบริบทนี้

en: first (want) word in `status' field
th: คำแรก (want) ในเขตข้อมูล `status'

en: second (error) word in `status' field
th: คำที่สอง (error) ในเขตข้อมูล `status'

en: third (status) word in `status' field
th: คำที่สาม (status) ในเขตข้อมูล `status'

en: error in Version string `%.250s': %.250s
th: มีข้อผิดพลาดในสตริง Version `%.250s': %.250s

en: obsolete `Revision' or `Package-Revision' field used
th: มีการใช้เขตข้อมูล `Revision' หรือ `Package-Revision' ซึ่งเลิกใช้แล้ว

en: value for `config-version' field not allowed in this context
th: ใช้ค่าสำหรับเขตข้อมูล `config-version' ไม่ได้ในบริบทนี้

en: error in Config-Version string `%.250s': %.250s
th: มีข้อผิดพลาดในสตริง Config-Version `%.250s': %.250s

en: value for `conffiles' has malformatted line `%.*s'
th: ค่าของ `conffiles' มีบรรทัดที่ผิดรูปแบบ `%.*s'

en: value for `conffiles' has line starting with non-space `%c'
th: ค่าของ `conffiles' มีบรรทัดที่ขึ้นต้นด้วยอักขระ `%c' ที่ไม่ใช่ช่องว่าง

en: root or null directory is listed as a conffile
th: มีการใช้ไดเรกทอรีรากหรือไดเรกทอรีไม่มีชื่อเป็น conffile

en: `%s' field, missing package name, or garbage where package name expected
th: เขตข้อมูล `%s' ขาดชื่อแพกเกจ หรือมีข้อมูลขยะในที่ที่ควรเป็นชื่อแพกเกจ

en: `%s' field, invalid package name `%.255s': %s
th: เขตข้อมูล `%s' มีชื่อแพกเกจที่ใช้ไม่ได้ `%.255s': %s

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     bad version relationship %c%c
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s':
     ความสัมพันธ์สำหรับเลขรุ่น %c%c ใช้ไม่ได้

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     `%c' is obsolete, use `%c=' or `%c%c' instead
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s':
     `%c' เลิกใช้แล้ว ใช้ `%c=' หรือ `%c%c' แทน

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     implicit exact match on version number, suggest using `=' instead
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s':
     การเทียบเลขรุ่นเท่ากันทุกประการแบบไม่ชัดแจ้ง ขอแนะนำให้ใช้ `=' แทน

en: Only exact versions may be used for Provides
th: ใช้เลขรุ่นตายตัวได้เท่านั้นใน Provides

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     version value starts with non-alphanumeric, suggest adding a space
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s':
     ค่าเลขรุ่นขึ้นต้นด้วยอักขระที่ไม่ใช่ตัวอักษรหรือตัวเลข ขอแนะนำให้เพิ่มช่องว่าง

en: `%s' field, reference to `%.255s': version contains `%c'
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s': เลขรุ่นมีอักขระ `%c'

en: `%s' field, reference to `%.255s': version unterminated
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s': เลขรุ่นยังไม่จบ

en: `%s' field, reference to `%.255s': error in version: %.255s
th: เขตข้อมูล `%s' อ้างอิงไปยัง `%.255s': มีข้อผิดพลาดในเลขรุ่น: %.255s

en: `%s' field, syntax error after reference to package `%.255s'
th: เขตข้อมูล `%s' มีรูปแบบผิดไวยากรณ์หลังจากการอ้างถึงแพกเกจ `%.255s'

en: alternatives (`|') not allowed in %s field
th: ใช้ทางเลือก (`|') ไม่ได้ในเขตข้อมูล %s

en: unable to unlock dpkg status database
th: ไม่สามารถปลดล็อคฐานข้อมูลสถานะของ dpkg

en: you do not have permission to lock the dpkg status database
th: คุณไม่มีสิทธิ์ล็อคฐานข้อมูลสถานะของ dpkg

en: unable to open/create status database lockfile
th: ไม่สามารถเปิด/สร้างแฟ้มล็อคสำหรับฐานข้อมูลสถานะ

en: status database area is locked by another process
th: พื้นที่ฐานข้อมูลสถานะถูกล็อคโดยโพรเซสอื่น

en: unable to lock dpkg status database
th: ไม่สามารถล็อคฐานข้อมูลสถานะของ dpkg

en: malloc failed (%ld bytes)
th: malloc ไม่สำเร็จ (%ld ไบต์)

en: realloc failed (%ld bytes)
th: realloc ไม่สำเร็จ (%ld ไบต์)

en: %s (subprocess): %s
th: %s (โพรเซสย่อย): %s

en: fork failed
th: fork ไม่สำเร็จ

en: failed to dup for std%s
th: dup ไม่สำเร็จสำหรับ std%s

en: failed to dup for fd %d
th: dup ไม่สำเร็จสำหรับ fd %d

en: failed to create pipe
th: สร้างไปป์ไม่สำเร็จ

en: dpkg: warning - %s returned error exit status %d
th: dpkg: คำเตือน - %s จบการทำงานโดยคืนค่าสถานะข้อผิดพลาด %d

en: subprocess %s returned error exit status %d
th: โพรเซสย่อย %s จบการทำงานโดยคืนค่าสถานะข้อผิดพลาด %d

en: dpkg: warning - %s killed by signal (%s)%s
th: dpkg: คำเตือน - %s ถูกฆ่าด้วยสัญญาณ (%s)%s

en: , core dumped
th: , มีการดัมป์หน่วยความจำ

en: subprocess %s killed by signal (%s)%s
th: โพรเซสย่อย %s ถูกฆ่าด้วยสัญญาณ (%s)%s

en: subprocess %s failed with wait status code %d
th: โพรเซสย่อย %s ล้มเหลวด้วยรหัสสถานะการคอย %d

en: wait for %s failed
th: คอย %s ไม่สำเร็จ

en: unable to read filedescriptor flags for %.250s
th: ไม่สามารถอ่านแฟล็กของ file descriptor สำหรับ %.250s

en: unable to set close-on-exec flag for %.250s
th: ไม่สามารถกำหนดแฟล็ก close-on-exec สำหรับ %.250s

en: failed in buffer_write(fd) (%i, ret=%li): %s
th: ทำงานไม่สำเร็จใน buffer_write(fd) (%i, ret=%li): %s

en: eof in buffer_write(stream): %s
th: eof ใน buffer_write(stream): %s

en: error in buffer_write(stream): %s
th: เกิดข้อผิดพลาดใน buffer_write(stream): %s

en: unknown data type `%i' in buffer_write
th: ไม่รู้จักชนิดข้อมูล `%i' ใน buffer_write

en: failed in buffer_read(fd): %s
th: ทำงานไม่สำเร็จใน buffer_read(fd): %s

en: error in buffer_read(stream): %s
th: เกิดข้อผิดพลาดใน buffer_read(stream): %s

en: unknown data type `%i' in buffer_read
th: ไม่รู้จักชนิดข้อมูล `%i' ใน buffer_read

en: failed to allocate buffer in buffer_copy (%s)
th: จองเนื้อที่บัฟเฟอร์ไม่สำเร็จใน buffer_copy (%s)

en: failed in buffer_copy (%s)
th: ทำงานไม่สำเร็จใน buffer_copy (%s)

en: short read in buffer_copy (%s)
th: อ่านข้อมูลไม่หมดใน buffer_copy (%s)

en: failed to open configuration file `%.255s' for reading
th: เปิดแฟ้มค่าตั้ง `%.255s' เพื่ออ่านไม่สำเร็จ

en: configuration error: unknown option %s
th: ข้อผิดพลาดในค่าตั้ง: ไม่รู้จักตัวเลือก %s

en: configuration error: %s needs a value
th: ข้อผิดพลาดในค่าตั้ง: %s ต้องระบุค่าด้วย

en: configuration error: %s does not take a value
th: ข้อผิดพลาดในค่าตั้ง: %s ไม่รับค่า

en: read error in configuration file `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้มค่าตั้ง `%.255s'

en: error closing configuration file `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิดแฟ้มค่าตั้ง `%.255s'

en: Error allocating memory for cfgfilename
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะจองหน่วยความจำสำหรับ cfgfilename

en: unknown option --%s
th: ไม่รู้จักตัวเลือก --%s

en: --%s option takes a value
th: ตัวเลือก --%s ต้องระบุค่าด้วย

en: --%s option does not take a value
th: ตัวเลือก --%s ไม่รับค่า

en: unknown option -%c
th: ไม่รู้จักตัวเลือก -%c

en: -%c option takes a value
th: ตัวเลือก -%c ต้องระบุค่าด้วย

en: -%c option does not take a value
th: ตัวเลือก -%c ไม่รับค่า

en: failed to open package info file `%.255s' for reading
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มข้อมูลแพกเกจ `%.255s' เพื่ออ่าน

en: can't stat package info file `%.255s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มข้อมูลแพกเกจ `%.255s'

en: can't mmap package info file `%.255s'
th: ไม่สามารถ mmap แฟ้มข้อมูลแพกเกจ `%.255s'

en: failed to malloc for info file `%.255s'
th: ไม่สามารถจองหน่วยความจำสำหรับแฟ้มข้อมูลแพกเกจ `%.255s'

en: copy info file `%.255s'
th: คัดลอกแฟ้มข้อมูลแพกเกจ `%.255s'

en: EOF after field name `%.*s'
th: EOF หลังชื่อเขตข้อมูล `%.*s'

en: newline in field name `%.*s'
th: newline ในชื่อเขตข้อมูล `%.*s'

en: MSDOS EOF (^Z) in field name `%.*s'
th: EOF ของ MSDOS (^Z) ในชื่อเขตข้อมูล `%.*s'

en: field name `%.*s' must be followed by colon
th: ชื่อเขตข้อมูล `%.*s' ต้องตามด้วยทวิภาค (:)

en: EOF before value of field `%.*s' (missing final newline)
th: พบ EOF ก่อนค่าของเขตข้อมูล `%.*s' (ขาด newline สุดท้าย)

en: MSDOS EOF char in value of field `%.*s' (missing newline?)
th: พบอักขระ EOF ของ MSDOS ในค่าของเขตข้อมูล `%.*s' (ขาด newline หรือเปล่า?)

en: EOF during value of field `%.*s' (missing final newline)
th: พบ EOF ระหว่างกลางค่าของเขตข้อมูล `%.*s' (ขาด newline สุดท้าย)

en: duplicate value for `%s' field
th: ค่าของเขตข้อมูล `%s' ซ้ำกัน

en: user-defined field name `%.*s' too short
th: ชื่อเขตข้อมูลกำหนดเอง `%.*s' สั้นเกินไป

en: duplicate value for user-defined field `%.*s'
th: ค่าของเขตข้อมูลกำหนดเอง `%.*s' ซ้ำกัน

en: several package info entries found, only one allowed
th: พบข้อมูลแพกเกจหลายชุด ซึ่งต้องมีเพียงชุดเดียวเท่านั้น

en: Configured-Version for package with inappropriate Status
th: มี Configured-Version สำหรับแพกเกจที่มีค่า Status ไม่เหมาะสม

en: Package which in state not-installed has conffiles, forgetting them
th: แพกเกจสถานะ not-installed มี conffile ดังนั้นจะลบข้อมูลทิ้ง

en: failed to close after read: `%.255s'
th: ไม่สามารถปิดหลังจากอ่าน: `%.255s'

en: no package information in `%.255s'
th: ไม่มีข้อมูลแพกเกจใน `%.255s'

en: failed to read `%s' at line %d
th: ไม่สามารถอ่าน `%s' ที่บรรทัด %d

en: warning, in file `%.255s' near line %d
th: คำเตือน: ในแฟ้ม `%.255s' บริเวณบรรทัด %d

en: parse error, in file `%.255s' near line %d
th: ข้อผิดพลาดขณะแจง: ในแฟ้ม `%.255s' บริเวณบรรทัด %d

en:  package `%.255s'
th:  แพกเกจ `%.255s'

en: failed to write parsing warning
th: เขียนคำเตือนเกี่ยวกับการแจงไม่สำเร็จ

en: may not be empty string
th: เป็นข้อความว่างเปล่าไม่ได้

en: must start with an alphanumeric
th: ต้องขึ้นต้นด้วยอักษรหรือตัวเลข

en: character `%c' not allowed (only letters, digits and characters `%s')
th: ห้ามใช้อักขระ `%c' (ใช้ตัวอักษร ตัวเลข และอักขระ `%s' ได้เท่านั้น)

en: <none>
th: <ไม่มี>

en: version string is empty
th: ข้อความเลขรุ่นว่างเปล่า

en: version string has embedded spaces
th: ข้อความเลขรุ่นมีช่องว่างภายใน

en: epoch in version is not number
th: epoch ในเลขรุ่นไม่ใช่ตัวเลข

en: nothing after colon in version number
th: ไม่มีอะไรต่อท้ายทวิภาคในเลขรุ่น

en: missing %s
th: ขาด %s

en: empty value for %s
th: %s เป็นค่าว่างเปล่า

en: cannot open GPL file
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม GPL

en: invalid character `%c' in field width
th: ใช้อักขระ `%c' ไม่ได้ในความกว้างเขตข้อมูล

en: Closing brace missing in format
th: ขาดวงเล็บปีกกาปิดในฟอร์แมต

en: failed to realloc for variable buffer
th: realloc หน่วยความจำสำหรับบัฟเฟอร์ปรับขนาดได้ไม่สำเร็จ

en: process_archive ...  already disappeared !
th: process_archive ...  ลบหายไปแล้ว !

en: error reading from dpkg-deb pipe
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านจากไปป์ของ dpkg-deb

en: error setting timestamps of `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลงเวลาของ `%.255s'

en: error setting ownership of `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดเจ้าของของ `%.255s'

en: error setting permissions of `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดการอนุญาตสิทธิ์ของ `%.255s'

en: failed to stat (dereference) existing symlink `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat (ชี้ตามลิงก์) symlink `%.250s' ที่มีอยู่

en: failed to stat (dereference) proposed new symlink target `%.250s' for symlink `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat (ชี้ตามลิงก์) ปลายทาง symlink ใหม่ `%.250s' สำหรับ symlink `%.250s'

en: trying to overwrite `%.250s', which is the diverted version of `%.250s' (package: %.100s)
th: กำลังพยายามเขียนทับ `%.250s' ซึ่งเป็นฉบับเบนของ `%.250s' (แพกเกจ: %.100s)

en: trying to overwrite `%.250s', which is the diverted version of `%.250s'
th: กำลังพยายามเขียนทับ `%.250s' ซึ่งเป็นฉบับเบนของ `%.250s'

en: unable to stat `%.255s' (which I was about to install)
th: ไม่สามารถ stat `%.255s' (ซึ่งกำลังจะติดตั้ง)

en: unable to clean up mess surrounding `%.255s' before installing another version
th: ไม่สามารถเก็บกวาดสิ่งตกค้างเกี่ยวกับ `%.255s' ก่อนที่จะติดตั้งอีกรุ่นได้

en: unable to stat restored `%.255s' before installing another version
th: ไม่สามารถ stat แฟ้ม `%.255s' ที่เพิ่งฟื้นคืน ก่อนที่จะติดตั้งอีกรุ่นได้

en: archive contained object `%.255s' of unknown type 0x%x
th: แพกเกจมีออบเจกต์ `%.255s' เป็นชนิด 0x%x ซึ่งไม่รู้จัก

en: Replacing files in old package %s ...
th: กำลังแทนที่แฟ้มในแพกเกจเก่าของ %s ...

en: Replaced by files in installed package %s ...
th: ถูกแทนที่โดยแฟ้มในแพกเกจติดตั้งใหม่ของ %s ...

en: trying to overwrite directory `%.250s' in package %.250s with nondirectory
th: กำลังพยายามเขียนทับไดเรกทอรี `%.250s' ในแพกเกจ %.250s ด้วยสิ่งที่ไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: trying to overwrite `%.250s', which is also in package %.250s
th: กำลังพยายามเขียนทับ `%.250s' ซึ่งอยู่ในแพกเกจ %.250s เช่นกัน

en: gobble replaced file `%.255s'
th: เขมือบแฟ้ม `%.255s' ซึ่งถูกแทนที่

en: backend dpkg-deb during `%.255s'
th: แบ็กเอนด์ dpkg-deb ระหว่าง `%.255s'

en: error closing/writing `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิด/เขียน `%.255s'

en: error creating pipe `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไปป์ `%.255s'

en: error creating device `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างอุปกรณ์ `%.255s'

en: error creating hard link `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้าง hard link `%.255s'

en: error creating symbolic link `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้าง symbolic link `%.255s'

en: error setting ownership of symlink `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดเจ้าของของ symlink `%.255s'

en: error creating directory `%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไดเรกทอรี `%.255s'

en: unable to move aside `%.255s' to install new version
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อแฟ้ม `%.255s' ชั่วคราวเพื่อติดตั้งรุ่นใหม่ได้

en: unable to read link `%.255s'
th: ไม่สามารถอ่านลิงก์ `%.255s'

en: unable to make backup symlink for `%.255s'
th: ไม่สามารถสร้าง symlink สำรองสำหรับ `%.255s'

en: unable to chown backup symlink for `%.255s'
th: ไม่สามารถกำหนดเจ้าของของ symlink สำรองสำหรับ `%.255s'

en: unable to make backup link of `%.255s' before installing new version
th: ไม่สามารถสร้างลิงก์สำรองของ `%.255s' ก่อนติดตั้งรุ่นใหม่ได้

en: unable to install new version of `%.255s'
th: ไม่สามารถติดตั้งรุ่นใหม่ของ `%.255s'

en: dpkg: warning - ignoring dependency problem with %s:
    %s
th: dpkg: คำเตือน - จะละเลยปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจในการ%s:
    %s

en: dpkg: warning - considering deconfiguration of essential
     package %s, to enable %s.
th: dpkg: คำเตือน - จะพิจารณาถอนคืนค่าตั้งของแพกเกจจำเป็น
     %s เพื่อให้สามารถ%s

en: dpkg: no, %s is essential, will not deconfigure
     it in order to enable %s.
th: dpkg: ไม่ได้ %s เป็นแพกเกจจำเป็น จะไม่ถอนคืนค่าตั้ง
     เพื่อให้สามารถ%s

en: dpkg: no, cannot proceed with %s (--auto-deconfigure will help):
    %s
th: dpkg: ไม่ได้ ไม่สามารถดำเนินการ%s ต่อ (--auto-deconfigure ช่วยได้):
    %s

en: removal of %.250s
th: ถอดถอน %.250s

en: installation of %.250s
th: ติดตั้ง %.250s

en: dpkg: considering deconfiguration of %s, which would be broken by %s ...
th: dpkg: จะพิจารณาถอนคืนค่าตั้งของ %s ซึ่งจะมีปัญหาเพราะการ%s ...

en: dpkg: yes, will deconfigure %s (broken by %s).
th: dpkg: ได้ จะถอนคืนค่าตั้งของ %s (มีปัญหาเพราะการ%s)

en: dpkg: regarding %s containing %s:
    %s
th: dpkg: เกี่ยวกับ %s ซึ่งบรรจุ %s:
    %s

en: dpkg: warning - ignoring breakage, may proceed anyway !
th: dpkg: คำเตือน - จะละเลยปัญหา อาจดำเนินการต่อได้ !

en: installing %.250s would break %.250s, and
     deconfiguration is not permitted (--auto-deconfigure might help)
th: การติดตั้ง %.250s จะทำให้ %.250s มีปัญหา และ
     ไม่ได้อนุญาตให้มีการถอนคืนค่าตั้ง (--auto-deconfigure ช่วยได้)

en: installing %.250s would break existing software
th: การติดตั้ง %.250s จะทำให้ซอฟต์แวร์ที่มีอยู่มีปัญหา

en: dpkg: considering removing %s in favour of %s ...
th: dpkg: จะพิจารณาลบ %s เพื่อใช้ %s แทน ...

en: %s is not properly installed - ignoring any dependencies on it.
th: %s ไม่ได้ติดตั้งอย่างถูกต้อง - จะละเลยแพกเกจที่ต้องใช้แพกเกจดังกล่าว

en: dpkg: may have trouble removing %s, as it provides %s ...
th: dpkg: อาจมีปัญหาในการถอดถอน %s เพราะแพกเกจดังกล่าวจัดเตรียม %s ...

en: dpkg: package %s requires reinstallation, but will remove anyway as you request.
th: dpkg: แพกเกจ %s ต้องติดตั้งซ้ำ แต่จะถอดถอนตามที่คุณสั่ง

en: dpkg: package %s requires reinstallation, will not remove.
th: dpkg: แพกเกจ %s ต้องติดตั้งซ้ำ จะไม่ถอดถอน

en: package %s has too many Conflicts/Replaces pairs
th: แพกเกจ %s มีคู่แพกเกจขัดแย้ง/แทนที่มากเกินไป

en: dpkg: yes, will remove %s in favour of %s.
th: dpkg: ได้ จะถอดถอน %s เพื่อใช้ %s

en: conflicting packages - not installing %.250s
th: แพกเกจขัดแย้งกัน - จะไม่ติดตั้ง %.250s

en: dpkg: warning - ignoring conflict, may proceed anyway !
th: dpkg: คำเตือน - จะละเลยความขัดแย้งระหว่างแพกเกจ อาจดำเนินการต่อได้ !

en: --%s --recursive needs at least one path argument
th: --%s --recursive ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นพาธอย่างน้อยหนึ่งพาธ

en: failed to exec find for --recursive
th: ไม่สามารถเรียกใช้ find สำหรับ --recursive

en: failed to fdopen find's pipe
th: fdopen ไปป์ของ find ไม่สำเร็จ

en: error reading find's pipe
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านไปป์ของ find

en: error closing find's pipe
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิดไปป์ของ find

en: find for --recursive returned unhandled error %i
th: find สำหรับ --recursive คืนค่าข้อผิดพลาด %i ซึ่งยังไม่จัดการ

en: searched, but found no packages (files matching *.deb)
th: ค้นหาแล้ว แต่ไม่พบแพกเกจ (แฟ้มซึ่งตรงกับรูปแบบ *.deb)

en: --%s needs at least one package archive file argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์เป็นแฟ้มแพกเกจอย่างน้อยหนึ่งแฟ้ม

en: Selecting previously deselected package %s.
th: กำลังเลือกแพกเกจ %s ที่เดิมไม่ได้เลือก

en: Skipping deselected package %s.
th: กำลังข้ามแพกเกจ %s ที่ไม่ได้เลือก

en: Version %.250s of %.250s already installed, skipping.
th: รุ่น %.250s ของ %.250s ถูกติดตั้งไว้แล้ว ขอข้าม

en: %s - warning: downgrading %.250s from %.250s to %.250s.
th: %s - คำเตือน: จะปรับรุ่น %.250s ลง จาก %.250s เป็น %.250s

en: Will not downgrade %.250s from version %.250s to %.250s, skipping.
th: จะไม่ปรับรุ่น %.250s ลง จากรุ่น %.250s เป็น %.250s ขอข้าม

en: unable to remove newly-installed version of `%.250s' to allow reinstallation of backup copy
th: ไม่สามารถลบรุ่นที่ติดตั้งใหม่ของ `%.250s' เพื่อติดตั้งเนื้อหาที่สำรองไว้ได้

en: unable to restore backup version of `%.250s'
th: ไม่สามารถฟื้นคืนฉบับสำรองของ `%.250s'

en: unable to remove newly-installed version of `%.250s'
th: ไม่สามารถลบรุ่นที่ติดตั้งใหม่ของ `%.250s'

en: unable to remove newly-extracted version of `%.250s'
th: ไม่สามารถลบรุ่นที่แตกใหม่ของ `%.250s'

en: no package named `%s' is installed, cannot configure
th: ไม่มีแพกเกจชื่อ `%s' ติดตั้งไว้ ไม่สามารถตั้งค่าได้

en: package %.250s is already installed and configured
th: แพกเกจ %.250s ถูกติดตั้งและตั้งค่าเรียบร้อยแล้ว

en: package %.250s is not ready for configuration
     cannot configure (current status `%.250s')
th: แพกเกจ %.250s ไม่พร้อมสำหรับการตั้งค่า
     ไม่สามารถตั้งค่าได้ (สถานะปัจจุบัน `%.250s')

en: dpkg: dependency problems prevent configuration of %s:
    %s
th: dpkg: ปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจทำให้ไม่สามารถตั้งค่า %s:
    %s

en: dependency problems - leaving unconfigured
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ - จะทิ้งไว้โดยไม่ตั้งค่า

en: dpkg: %s: dependency problems, but configuring anyway as you request:
    %s
th: dpkg: %s: มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ แต่จะตั้งค่าตามที่คุณสั่ง:
    %s

en: Package is in a very bad inconsistent state - you should
     reinstall it before attempting configuration.
th: แพกเกจอยู่ในสถานะไม่ครบเต็มอย่างย่ำแย่ - คุณควรติดตั้งแพกเกจนี้ซ้ำ
     ก่อนที่จะพยายามตั้งค่าต่อไป

en: Setting up %s (%s) ...
th: กำลังตั้งค่า %s (%s) ...

en: unable to stat new dist conffile `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มค่าตั้ง `%.250s' ฉบับจัดแจกรุ่นใหม่

en: unable to stat current installed conffile `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มค่าตั้ง `%.250s' ที่ติดตั้งในปัจจุบัน

en: 
    Configuration file `%s', does not exist on system.
    Installing new config file as you request.
th: 
    ไม่มีแฟ้มค่าตั้ง `%s' อยู่ในระบบ
    จะติดตั้งแฟ้มค่าตั้งแฟ้มใหม่ตามที่คุณสั่ง

en: dpkg: %s: warning - failed to remove old backup `%.250s': %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถลบแฟ้มสำรองเก่า `%.250s': %s

en: dpkg: %s: warning - failed to rename `%.250s' to `%.250s': %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ `%.250s' เป็น `%.250s': %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove `%.250s': %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถลบ `%.250s': %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove old distrib version `%.250s': %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถลบแฟ้มค่าตั้งฉบับจัดแจกรุ่นเก่า `%.250s': %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove `%.250s' (before overwrite): %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถลบ `%.250s' (ก่อนเขียนทับ): %s

en: dpkg: %s: warning - failed to link `%.250s' to `%.250s': %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถลิงก์ `%.250s' ไปยัง `%.250s': %s

en: Installing new version of config file %s ...
th: กำลังติดตั้งรุ่นใหม่ของแฟ้มค่าตั้ง %s ...

en: unable to install `%.250s' as `%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้ง `%.250s' ในชื่อ `%.250s'

en: dpkg: %s: warning - unable to stat config file `%s'
     (= `%s'): %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถ stat แฟ้มค่าตั้ง `%s'
     (= `%s'): %s

en: dpkg: %s: warning - config file `%s' is a circular link
     (= `%s')
th: dpkg: %s: คำเตือน - แฟ้มค่าตั้ง `%s' เป็นลิงก์วนกลับ
     (= `%s')

en: dpkg: %s: warning - unable to readlink conffile `%s'
     (= `%s'): %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถอ่านลิงก์ของแฟ้มค่าตั้ง `%s'
     (= `%s'): %s

en: dpkg: %s: warning - conffile `%.250s' resolves to degenerate filename
     (`%s' is a symlink to `%s')
th: dpkg: %s: คำเตือน - แฟ้มค่าตั้ง `%.250s' ชี้ไปยังชื่อแฟ้ม
     (`%s' เป็น symlink ไปยัง `%s')

en: dpkg: %s: warning - conffile `%.250s' is not a plain file or symlink (= `%s')
th: dpkg: %s: คำเตือน - แฟ้มค่าตั้ง `%.250s' ไม่ใช่แฟ้มธรรมดาหรือ symlink (= %s')

en: dpkg: %s: warning - unable to open conffile %s for hash: %s
th: dpkg: %s: คำเตือน - ไม่สามารถเปิดแฟ้มค่าตั้ง %s สำหรับทำ hash: %s

en: unable to change ownership of new dist conffile `%.250s'
th: ไม่สามารถเปลี่ยนเจ้าของแฟ้มค่าตั้งฉบับจัดแจกรุ่นใหม่ `%.250s'

en: unable to set mode of new dist conffile `%.250s'
th: ไม่สามารถกำหนดสิทธิ์แฟ้มค่าตั้งฉบับจัดแจกรุ่นใหม่ `%.250s'

en: failed to run %s (%.250s)
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน %s (%.250s)

en: wait for shell failed
th: รอโพรเซสเชลล์ไม่สำเร็จ

en: Type `exit' when you're done.
th: พิมพ์ `exit' เมื่อเสร็จแล้ว

en: failed to exec shell (%.250s)
th: ไม่สามารถเรียกเชลล์ (%.250s)

en: Don't forget to foreground (`fg') this process when you're done !
th: อย่าลืมยกโพรเซสนี้กลับมาที่ฉากหน้า (ด้วยคำสั่ง `fg') เมื่อเสร็จแล้ว !

en: 
    Configuration file `%s'
th: 
    แฟ้มค่าตั้ง `%s'

en:  (actually `%s')
th:  (ความจริงคือ `%s')

en: 
     ==> File on system created by you or by a script.
     ==> File also in package provided by package maintainer.
th: 
     ==> แฟ้มในระบบซึ่งคุณสร้างเองหรือสร้างโดยสคริปต์
     ==> แฟ้มซึ่งมากับแพกเกจและจัดเตรียมโดยผู้ดูแลแพกเกจ

en: 
         Not modified since installation.
th: 
         ยังไม่มีการแก้ไขตั้งแต่ติดตั้ง

en: 
     ==> Modified (by you or by a script) since installation.
th: 
     ==> มีการแก้ไข (โดยคุณหรือโดยสคริปต์) หลังการติดตั้ง

en: 
     ==> Deleted (by you or by a script) since installation.
th: 
     ==> ถูกลบ (โดยคุณหรือโดยสคริปต์) หลังการติดตั้ง

en:  ==> Package distributor has shipped an updated version.
th:  ==> ผู้จัดแจกแพกเกจได้จัดเตรียมรุ่นใหม่ให้

en:      Version in package is the same as at last installation.
th:      ฉบับในแพกเกจมีเนื้อหาเหมือนกับที่ติดตั้งครั้งล่าสุด

en:  ==> Using new file as you requested.
th:  ==> จะใช้แฟ้มใหม่ตามที่คุณสั่ง

en:  ==> Using current old file as you requested.
th:  ==> จะใช้แฟ้มเดิมตามที่คุณสั่ง

en:  ==> Keeping old config file as default.
th:  ==> จะใช้แฟ้มค่าตั้งเก่าโดยปริยาย

en:  ==> Using new config file as default.
th:  ==> จะใช้แฟ้มค่าตั้งใหม่โดยปริยาย

en:    What would you like to do about it ?  Your options are:
        Y or I  : install the package maintainer's version
        N or O  : keep your currently-installed version
          D     : show the differences between the versions
          Z     : background this process to examine the situation
th:    คุณต้องการทำสิ่งใดกับแฟ้มนี้?  ตัวเลือกของคุณคือ:
        Y / I   : ติดตั้งฉบับของผู้ดูแลแพกเกจ
        N / O   : ใช้ฉบับเดิมของคุณที่ติดตั้งอยู่
          D     : แสดงความแตกต่างระหว่างทั้งสองฉบับ
          Z     : พักโพรเซสนี้ลงไปเบื้องหลังเพื่อตรวจสอบระบบ

en:  The default action is to keep your current version.
th:  การกระทำปริยายคือใช้ฉบับเดิมของคุณ

en:  The default action is to install the new version.
th:  การกระทำปริยายคือติดตั้งฉบับใหม่

en: [default=N]
th: [ปริยาย=N]

en: [default=Y]
th: [ปริยาย=Y]

en: [no default]
th: [ไม่มีค่าปริยาย]

en: error writing to stderr, discovered before conffile prompt
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียน stderr พบข้อผิดพลาดนี้ก่อนถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้ง

en: read error on stdin at conffile prompt
th: เกิดข้อผิดพลาดในการอ่าน stdin ที่คำถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้ง

en: EOF on stdin at conffile prompt
th: พบ EOF จาก stdin ที่คำถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้ง

en: unable to check for existence of `%.250s'
th: ไม่สามารถตรวจสอบความมีอยู่ของ `%.250s'

en: %s depends on %s
th: %s ต้องใช้ %s

en: %s pre-depends on %s
th: %s ต้องใช้ %s ขณะติดตั้ง

en: %s recommends %s
th: %s ควรใช้ร่วมกับ %s

en: %s suggests %s
th: %s แนะนำ %s

en: %s breaks %s
th: %s ทำให้ %s พัง

en: %s conflicts with %s
th: %s ขัดแย้งกับ %s

en: %s enhances %s
th: %s เพิ่มความสามารถให้กับ %s

en:   %.250s is to be removed.
th:   %.250s จะถูกถอดถอน

en:   %.250s is to be deconfigured.
th:   %.250s จะถูกถอนคืนค่าตั้ง

en:   %.250s is to be installed, but is version %.250s.
th:   %.250s จะถูกติดตั้ง แต่ใช้รุ่น %.250s

en:   %.250s is installed, but is version %.250s.
th:   %.250s ถูกติดตั้งแล้ว แต่เป็นรุ่น %.250s

en:   %.250s is unpacked, but has never been configured.
th:   %.250s ถูกแตกแล้ว แต่ยังไม่เคยถูกตั้งค่า

en:   %.250s is unpacked, but is version %.250s.
th:   %.250s ถูกแตกแล้ว แต่เป็นรุ่น %.250s

en:   %.250s latest configured version is %.250s.
th:   %.250s รุ่นสุดท้ายที่ตั้งค่าไว้คือ %.250s.

en:   %.250s is %s.
th:   %.250s %s

en:   %.250s provides %.250s but is to be removed.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s แต่กำลังจะถูกถอดถอน

en:   %.250s provides %.250s but is to be deconfigured.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s แต่กำลังจะถูกถอนคืนค่าตั้ง

en:   %.250s provides %.250s but is %s.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s แต่%s

en:   %.250s is not installed.
th:   %.250s ไม่ได้ติดตั้งไว้

en:   %.250s (version %.250s) is to be installed.
th:   %.250s (รุ่น %.250s) กำลังจะถูกติดตั้ง

en:   %.250s (version %.250s) is %s.
th:   %.250s (รุ่น %.250s) %s

en:   %.250s provides %.250s and is to be installed.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s และกำลังจะถูกติดตั้ง

en:   %.250s provides %.250s and is %s.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s และ%s

en: (no description available)
th: (ไม่มีคำบรรยาย)

en: The following packages are in a mess due to serious problems during
    installation.  They must be reinstalled for them (and any packages
    that depend on them) to function properly:
th: แพกเกจต่อไปนี้ยังอยู่ในสภาพยุ่งเหยิง อันเนื่องมาจากปัญหาร้ายแรงขณะติดตั้ง
    จึงต้องติดตั้งซ้ำ เพื่อให้แพกเกจเหล่านี้ (และแพกเกจอื่นที่ต้องใช้แพกเกจดังกล่าว)
    สามารถใช้การได้:

en: The following packages have been unpacked but not yet configured.
    They must be configured using dpkg --configure or the configure
    menu option in dselect for them to work:
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกแตกไว้แล้ว แต่ยังไม่ได้ตั้งค่า
    จึงต้องตั้งค่าแพกเกจเหล่านี้ด้วยคำสั่ง dpkg --configure
    หรือใช้เมนูตั้งค่าใน dselect เพื่อให้แพกเกจดังกล่าวใช้การได้:

en: The following packages are only half configured, probably due to problems
    configuring them the first time.  The configuration should be retried using
    dpkg --configure <package> or the configure menu option in dselect:
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกตั้งค่าไว้ครึ่งๆ กลางๆ ซึ่งอาจเป็นเพราะปัญหาบางอย่างขณะตั้งค่าในครั้งแรก
    จึงควรพยายามตั้งค่าใหม่อีกครั้งด้วยคำสั่ง dpkg --configure <package>
    หรือใช้เมนูตั้งค่าใน dselect:

en: The following packages are only half installed, due to problems during
    installation.  The installation can probably be completed by retrying it;
    the packages can be removed using dselect or dpkg --remove:
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกติดตั้งไว้ครึ่งๆ กลางๆ อันเนื่องมาจากปัญหาบางอย่างขณะติดตั้ง
    จึงอาจต้องติดตั้งใหม่อีกครั้งเพื่อให้เสร็จสมบูรณ์ หรืออาจถอดถอนโดยใช้ dselect
    หรือ dpkg --remove ก็ได้:

en: --audit does not take any arguments
th: --audit ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: <unknown>
th: <ไม่ทราบ>

en: --yet-to-unpack does not take any arguments
th: --yet-to-unpack ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en:  %d in %s:
th:  %d ใน %s:

en:  %d packages, from the following sections:
th:  %d แพกเกจ จากหมวดต่อไปนี้:

en: --assert-* does not take any arguments
th: --assert-* ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: Version of dpkg with working epoch support not yet configured.
     Please use `dpkg --configure dpkg', and then try again.
th: dpkg รุ่นที่รองรับ epoch ยังไม่ได้ตั้งค่า
     กรุณาสั่ง `dpkg --configure dpkg' แล้วจึงลองใหม่

en: dpkg not recorded as installed, cannot check for epoch support !
th: ไม่มีบันทึกว่า dpkg ถูกติดตั้งไว้ จึงไม่สามารถตรวจสอบการรองรับ epoch !

en: --predep-package does not take any argument
th: --predep-package ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: dpkg: cannot see how to satisfy pre-dependency:
     %s
th: dpkg: ไม่พบวิธีที่จะติดตั้งสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง:
     %s

en: cannot satisfy pre-dependencies for %.250s (wanted due to %.250s)
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง %.250s (ต้องการเพราะ %.250s)

en: --print-architecture does not take any argument
th: --print-architecture ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: --compare-versions takes three arguments: <version> <relation> <version>
th: --compare-versions รับอาร์กิวเมนต์สามตัว: <รุ่น> <การเปรียบเทียบ> <รุ่น>

en: --compare-versions bad relation
th: --compare-versions พบเครื่องหมายเปรียบเทียบที่ผิด

en: dpkg: version '%s' has bad syntax: %s
th: dpkg: รุ่น '%s' ผิดรูปแบบ: %s

en: %s: error processing %s (--%s):
     %s
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผล %s (--%s):
     %s

en: dpkg: failed to allocate memory for new entry in list of failed packages.
th: dpkg: ไม่สามารถจองหน่วยความจำสำหรับรายการใหม่ในรายชื่อแพกเกจที่ล้มเหลว

en: dpkg: too many errors, stopping
th: dpkg: มีข้อผิดพลาดมากเกินไป ขอหยุด

en: Errors were encountered while processing:
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผล:

en: Processing was halted because there were too many errors.
th: หยุดทำงานเพราะเกิดข้อผิดพลาดมากเกินไป

en: Package %s was on hold, processing it anyway as you request
th: แพกเกจ %s ถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้ แต่จะดำเนินการต่อตามที่คุณสั่ง

en: Package %s is on hold, not touching it.  Use --force-hold to override.
th: แพกเกจ %s ถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้ จะไม่ทำอะไรกับแพกเกจดังกล่าว ใช้ตัวเลือก --force-hold ถ้าจะบังคับให้ทำ

en: dpkg - warning, overriding problem because --force enabled:
th: dpkg - คำเตือน - จะข้ามปัญหาไปเพราะมีการเปิดตัวเลือก --force:

en: unable to open files list file for package `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ `%.250s'

en: dpkg: serious warning: files list file for package `%.250s' missing, assuming package has no files currently installed.
th: dpkg: คำเตือนสำคัญ: แฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ `%.250s' ขาดหายไป จะถือว่าแพกเกจไม่ได้ติดตั้งแฟ้มใดในระบบ

en: files list for package `%.250s'
th: รายชื่อแฟ้มของแพกเกจ `%.250s'

en: files list file for package `%.250s' contains empty filename
th: แฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ `%.250s' มีชื่อแฟ้มว่างเปล่า

en: error closing files list file for package `%.250s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิดแฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ `%.250s'

en: (Reading database ...
th: (กำลังอ่านฐานข้อมูล ...

en: %d files and directories currently installed.)
th: %d แฟ้มและไดเรกทอรีติดตั้งอยู่)

en: unable to create updated files list file for package %s
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้มรายชื่อแฟ้มฉบับใหม่สำหรับแพกเกจ %s

en: failed to write to updated files list file for package %s
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้มรายชื่อแฟ้มฉบับใหม่สำหรับแพกเกจ %s

en: failed to flush updated files list file for package %s
th: ไม่สามารถ flush แฟ้มรายชื่อแฟ้มฉบับใหม่สำหรับแพกเกจ %s

en: failed to sync updated files list file for package %s
th: ไม่สามารถ sync แฟ้มรายชื่อแฟ้มฉบับใหม่สำหรับแพกเกจ %s

en: failed to close updated files list file for package %s
th: ไม่สามารถปิดแฟ้มรายชื่อแฟ้มฉบับใหม่สำหรับแพกเกจ %s

en: failed to install updated files list file for package %s
th: ไม่สามารถติดตั้งแฟ้มรายชื่อแฟ้มฉบับใหม่สำหรับแพกเกจ %s

en: failed to open statoverride file
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม statoverride

en: failed to fstat statoverride file
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้ม statoverride

en: failed to fstat previous statoverride file
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้ม statoverride เดิม

en: statoverride file `%.250s'
th: แฟ้ม statoverride `%.250s'

en: statoverride file contains empty line
th: แฟ้ม statoverride มีบรรทัดว่างเปล่า

en: failed to open diversions file
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม diversions

en: failed to fstat previous diversions file
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้ม diversions เดิม

en: failed to fstat diversions file
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้ม diversions

en: fgets gave an empty string from diversions [i]
th: fgets คืนข้อความเปล่าจากแฟ้ม diversions [i]

en: diversions file has too-long line or EOF [i]
th: แฟ้ม diversions มีบรรทัดยาวเกินไปหรือมี EOF [i]

en: read error in diversions [ii]
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้ม diversions [ii]

en: unexpected EOF in diversions [ii]
th: พบ EOF กลางคันในแฟ้ม diversions [ii]

en: fgets gave an empty string from diversions [ii]
th: fgets คืนข้อความเปล่าจากแฟ้ม diversions [ii]

en: diversions file has too-long line or EOF [ii]
th: แฟ้ม diversions มีบรรทัดยาวเกินไปหรือมี EOF [ii]

en: read error in diversions [iii]
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้ม diversions [iii]

en: unexpected EOF in diversions [iii]
th: พบ EOF กลางคันในแฟ้ม diversions [iii]

en: fgets gave an empty string from diversions [iii]
th: fgets คืนข้อความเปล่าจากแฟ้ม diversions [iii]

en: conflicting diversions involving `%.250s' or `%.250s'
th: มีการเบนแฟ้มขัดแย้งกันโดยเกี่ยวข้องกับ `%.250s' หรือ `%.250s'

en: read error in diversions [i]
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้ม diversions [i]

en: not installed
th: ไม่ได้ติดตั้ง

en: unpacked but not configured
th: แตกแล้วแต่ยังไม่ตั้งค่า

en: broken due to postinst failure
th: มีปัญหาเนื่องจาก postinst ผิดพลาด

en: installed
th: ติดตั้งอยู่

en: broken due to failed removal
th: มีปัญหาเนื่องจากถอดถอนไม่สำเร็จ

en: not installed but configs remain
th: ไม่ได้ติดตั้งแต่แฟ้มค่าตั้งยังอยู่

en: dpkg - error: PATH is not set.
th: dpkg - ผิดพลาด: ไม่ได้ตั้งค่า PATH

en: dpkg: `%s' not found on PATH.
th: dpkg: ไม่พบ `%s' ใน PATH

en: %d expected program(s) not found on PATH.
    NB: root's PATH should usually contain /usr/local/sbin, /usr/sbin and /sbin.
th: ไม่พบโปรแกรม %d โปรแกรมใน PATH
    สังเกต: PATH ของ root ควรมี /usr/local/sbin, /usr/sbin และ /sbin ด้วย

en: failed to chroot to `%.250s'
th: ไม่สามารถ chroot ไปยัง `%.250s'

en: error un-catching signal %s: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเลิกดักสัญญาณ %s: %s

en: unable to ignore signal %s before running script
th: ไม่สามารถกำหนดให้เพิกเฉยต่อสัญญาณ %s ก่อนเรียกทำงานสคริปต์ได้

en: unable to set execute permissions on `%.250s'
th: ไม่สามารถกำหนดสิทธิ์การเรียกทำงานให้กับ `%.250s'

en: unable to stat installed %s script `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat สคริปต์ %s `%.250s' ที่ติดตั้งไว้ได้

en: unable to execute %s
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน %s

en: unable to stat new %s script `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat สคริปต์ %s อันใหม่ `%.250s'

en: unable to execute new %s
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน %s อันใหม่

en: old %s script
th: สคริปต์ %s อันเก่า

en: dpkg: warning - unable to stat %s `%.250s': %s
th: dpkg: คำเตือน - ไม่สามารถ stat %s `%.250s': %s

en: dpkg - trying script from the new package instead ...
th: dpkg - จะลองใช้สคริปต์จากแพกเกจใหม่แทน ...

en: new %s script
th: สคริปต์ %s อันใหม่

en: there is no script in the new version of the package - giving up
th: ไม่มีสคริปต์ในแพกเกจรุ่นใหม่ - ขอยกเลิก

en: unable to stat %s `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat %s `%.250s'

en: dpkg: ... it looks like that went OK.
th: dpkg: ... ทุกอย่างดูจะเรียบร้อยดี

en: delete
th: ลบ

en: failed to %s `%%.255s'
th: ไม่สามารถ%s `%%.255s'

en: failed to exec rm for cleanup
th: ไม่สามารถเรียก rm เพื่อลบข้อมูลได้

en: Debian `%s' package management program version %s.
th: โปรแกรมจัดการแพกเกจ `%s' ของเดเบียน รุ่น %s

en: This is free software; see the GNU General Public License version 2 or
    later for copying conditions. There is NO warranty.
    See %s --license for copyright and license details.
th: นี่เป็นซอฟต์แวร์เสรี กรุณาอ่านเงื่อนไขการแจกจ่ายได้จาก GNU General Public
    License รุ่น 2 หรือใหม่กว่า ซอฟต์แวร์นี้ *ไม่มี* การรับประกันใดๆ
    ดูรายละเอียดลิขสิทธิ์และสัญญาอนุญาตได้จาก %s --license

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>

en: Commands:
      -i|--install       <.deb file name> ... | -R|--recursive <directory> ...
      --unpack           <.deb file name> ... | -R|--recursive <directory> ...
      -A|--record-avail  <.deb file name> ... | -R|--recursive <directory> ...
      --configure        <package> ... | -a|--pending
      -r|--remove        <package> ... | -a|--pending
      -P|--purge         <package> ... | -a|--pending
      --get-selections [<pattern> ...] Get list of selections to stdout.
      --set-selections                 Set package selections from stdin.
      --clear-selections               Deselect every non-essential package.
      --update-avail <Packages-file>   Replace available packages info.
      --merge-avail <Packages-file>    Merge with info from file.
      --clear-avail                    Erase existing available info.
      --forget-old-unavail             Forget uninstalled unavailable pkgs.
      -s|--status <package> ...        Display package status details.
      -p|--print-avail <package> ...   Display available version details.
      -L|--listfiles <package> ...     List files `owned' by package(s).
      -l|--list [<pattern> ...]        List packages concisely.
      -S|--search <pattern> ...        Find package(s) owning file(s).
      -C|--audit                       Check for broken package(s).
      --print-architecture             Print dpkg architecture.
      --compare-versions <a> <op> <b>  Compare version numbers - see below.
      --force-help                     Show help on forcing.
      -Dh|--debug=help                 Show help on debugging.
th: คำสั่ง:
      -i|--install       <ชื่อแฟ้ม .deb> ... | -R|--recursive <ไดเรกทอรี> ...
      --unpack           <ชื่อแฟ้ม .deb> ... | -R|--recursive <ไดเรกทอรี> ...
      -A|--record-avail  <ชื่อแฟ้ม .deb> ... | -R|--recursive <ไดเรกทอรี> ...
      --configure        <แพกเกจ> ... | -a|--pending
      -r|--remove        <แพกเกจ> ... | -a|--pending
      -P|--purge         <แพกเกจ> ... | -a|--pending
      --get-selections [<แพตเทิร์น> ...] แสดงรายการการเลือกติดตั้งแพกเกจออกทาง stdout
      --set-selections                 กำหนดรายการการเลือกติดตั้งแพกเกจจาก stdin
      --clear-selections               ยกเลิกการเลือกแพกเกจที่ไม่ใช่แพกเกจจำเป็นทั้งหมด
      --update-avail <แฟ้ม Packages>    แทนที่ข้อมูลรายชื่อแพกเกจของแหล่ง
      --merge-avail <แฟ้ม Packages>     ผสานข้อมูลรายชื่อแพกเกจของแหล่งจากแฟ้มที่กำหนด
      --clear-avail                    ลบข้อมูลรายชื่อแพกเกจของแหล่งที่มีอยู่
      --forget-old-unavail             ละทิ้งรายชื่อแพกเกจที่ไม่ได้ติดตั้งและไม่มีอยู่
      -s|--status <แพกเกจ> ...         แสดงรายละเอียดสถานะของแพกเกจ
      -p|--print-avail <แพกเกจ> ...    แสดงรายละเอียดของรุ่นที่มีอยู่
      -L|--listfiles <แพกเกจ> ...      แสดงรายชื่อแฟ้มที่ `เป็นของ' แพกเกจ
      -l|--list [<แพตเทิร์น> ...]        แสดงรายชื่อแพกเกจโดยย่อ
      -S|--search <แพตเทิร์น> ...        แสดงแพกเกจที่เป็นเจ้าของแฟ้ม
      -C|--audit                       ตรวจสอบหาแพกเกจที่มีปัญหา
      --print-architecture             แสดงชนิดเครื่องที่ dpkg ใช้
      --compare-versions <a> <op> <b>  เปรียบเทียบเลขรุ่น - ดูรายละเอียดด้านล่าง
      --force-help                     แสดงวิธีใช้ตัวเลือก force ทั้งหลาย
      -Dh|--debug=help                 แสดงวิธีใช้ตัวเลือกสำหรับการดีบั๊กทั้งหลาย

en:   -h|--help                        Show this help message.
      --version                        Show the version.
      --license|--licence              Show the copyright licensing terms.
th:   -h|--help                        แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                        แสดงเลขรุ่น
      --license|--licence              แสดงลิขสิทธิ์และสัญญาอนุญาต

en: Use dpkg -b|--build|-c|--contents|-e|--control|-I|--info|-f|--field|
     -x|--extract|-X|--vextract|--fsys-tarfile  on archives (type %s --help).
th: ใช้ dpkg -b|--build|-c|--contents|-e|--control|-I|--info|-f|--field|
     -x|--extract|-X|--vextract|--fsys-tarfile  กับแฟ้มแพกเกจ (พิมพ์ %s --help).

en: For internal use: dpkg --assert-support-predepends | --predep-package |
      --assert-working-epoch | --assert-long-filenames | --assert-multi-conrep.
th: สำหรับการใช้งานภายใน: dpkg --assert-support-predepends | --predep-package |
      --assert-working-epoch | --assert-long-filenames | --assert-multi-conrep.

en: Options:
      --admindir=<directory>     Use <directory> instead of %s.
      --root=<directory>         Install on a different root directory.
      --instdir=<directory>      Change installation dir without changing admin dir.
      -O|--selected-only         Skip packages not selected for install/upgrade.
      -E|--skip-same-version     Skip packages whose same version is installed.
      -G|--refuse-downgrade      Skip packages with earlier version than installed.
      -B|--auto-deconfigure      Install even if it would break some other package.
      --no-debsig                Do not try to verify package signatures.
      --no-act|--dry-run|--simulate
                                 Just say what we would do - don't do it.
      -D|--debug=<octal>         Enable debugging (see -Dhelp or --debug=help).
      --status-fd <n>            Send status change updates to file descriptor <n>.
      --log=<filename>           Log status changes and actions to <filename>.
      --ignore-depends=<package>,...
                                 Ignore dependencies involving <package>.
      --force-...                Override problems (see --force-help).
      --no-force-...|--refuse-...
                                 Stop when problems encountered.
      --abort-after <n>          Abort after encountering <n> errors.
th: ตัวเลือก:
      --admindir=<ไดเรกทอรี>      ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      --root=<ไดเรกทอรี>          ติดตั้งในไดเรกทอรีรากอื่น
      --instdir=<ไดเรกทอรี>       เปลี่ยนไดเรกทอรีติดตั้งโดยไม่เปลี่ยนไดเรกทอรีสำหรับดูแลระบบ
      -O|--selected-only         ข้ามแพกเกจที่ไม่ได้เลือกสำหรับติดตั้ง/ปรับรุ่น
      -E|--skip-same-version     ข้ามแพกเกจที่ได้ติดตั้งรุ่นเดียวกันไว้แล้ว
      -G|--refuse-downgrade      ข้ามแพกเกจที่รุ่นเก่ากว่าที่ติดตั้งไว้
      -B|--auto-deconfigure      บังคับติดตั้งแม้จะทำให้แพกเกจอื่นมีปัญหา
      --no-debsig                ไม่ต้องพยายามตรวจสอบลายเซ็นในแพกเกจ
      --no-act|--dry-run|--simulate
                                 แค่แสดงขั้นตอนการทำงานเท่านั้น - ไม่ต้องทำจริง
      -D|--debug=<ฐานแปด>        เปิดใช้การดีบั๊ก (ดู -Dhelp หรือ --debug=help)
      --status-fd <n>            ส่งข้อมูลการเปลี่ยนสถานะแพกเกจออกทาง file descriptor <n>.
      --log=<ชื่อแฟ้ม>              บันทึกการเปลี่ยนสถานะและการกระทำต่างๆ ลงใน <ชื่อแฟ้ม>
      --ignore-depends=<package>,...
                                 ไม่ต้องสนใจความขึ้นต่อสิ่งอื่นของ <package>.
      --force-...                ข้ามปัญหา (ดู --force-help).
      --no-force-...|--refuse-...
                                 หยุดเมื่อพบปัญหา
      --abort-after <n>          เลิกทำหลังจากพบปัญหา <n> รายการ

en: Comparison operators for --compare-versions are:
      lt le eq ne ge gt       (treat empty version as earlier than any version);
      lt-nl le-nl ge-nl gt-nl (treat empty version as later than any version);
      < << <= = >= >> >       (only for compatibility with control file syntax).
th: ตัวกระทำเปรียบเทียบสำหรับ --compare-versions ได้แก่
      lt le eq ne ge gt       (ถือว่ารุ่นที่ไม่มีเป็นรุ่นที่เก่ากว่าทุกรุ่น);
      lt-nl le-nl ge-nl gt-nl (ถือว่ารุ่นที่ไม่มีเป็นรุ่นที่ใหม่กว่าทุกรุ่น);
      < << <= = >= >> >       (เพื่อให้เหมือนกับรูปแบบการใช้ในแฟ้ม control เท่านั้น)

en: Use `dselect' or `aptitude' for user-friendly package management.
th: ใช้ `dselect' หรือ `aptitude' หากต้องการการจัดการแพกเกจแบบสะดวกผู้ใช้

en: Type dpkg --help for help about installing and deinstalling packages [*];
    Use `dselect' or `aptitude' for user-friendly package management;
    Type dpkg -Dhelp for a list of dpkg debug flag values;
    Type dpkg --force-help for a list of forcing options;
    Type dpkg-deb --help for help about manipulating *.deb files;
    Type dpkg --license for copyright license and lack of warranty (GNU GPL) [*].
    
    Options marked [*] produce a lot of output - pipe it through `less' or `more' !
th: พิมพ์ dpkg --help เพื่อดูวิธีการติดตั้งและถอดถอนแพกเกจ [*]
    ใช้ `dselect' หรือ `aptitude' หากต้องการการจัดการแพกเกจแบบสะดวกผู้ใช้
    พิมพ์ dpkg -Dhelp เพื่อดูค่าแฟล็กต่างๆ สำหรับการดีบั๊กที่ใช้ได้ของ dpkg
    พิมพ์ dpkg --force-help เพื่อดูตัวเลือกการ force ต่างๆ
    พิมพ์ dpkg-deb --help สำหรับการจัดการแฟ้ม *.deb
    พิมพ์ dpkg --license เพื่อดูลิขสิทธิ์และสัญญาอนุญาต (GNU GPL) และการสงวนความรับผิดชอบ [*]
    
    ตัวเลือกที่มีเครื่องหมาย [*] จะแสดงข้อมูลมากมาย - ควรไปป์ไปยังคำสั่ง `less' หรือ `more'

en: conflicting actions -%c (--%s) and -%c (--%s)
th: การกระทำขัดแย้งกันระหว่าง -%c (--%s) และ -%c (--%s)

en: Warning: obsolete option `--%s'
th: คำเตือน: ตัวเลือก `--%s' เลิกใช้แล้ว

en: %s debugging option, --debug=<octal> or -D<octal>:
    
     number  ref. in source   description
          1   general           Generally helpful progress information
          2   scripts           Invocation and status of maintainer scripts
         10   eachfile          Output for each file processed
        100   eachfiledetail    Lots of output for each file processed
         20   conff             Output for each configuration file
        200   conffdetail       Lots of output for each configuration file
         40   depcon            Dependencies and conflicts
        400   depcondetail      Lots of dependencies/conflicts output
       1000   veryverbose       Lots of drivel about eg the dpkg/info directory
       2000   stupidlyverbose   Insane amounts of drivel
    
    Debugging options are be mixed using bitwise-or.
    Note that the meanings and values are subject to change.
th: ตัวเลือกการดีบั๊กของ %s: --debug=<ฐานแปด> หรือ -D<ฐานแปด>:
    
        เลข  รายการในโปรแกรม  คำบรรยาย
          1   general           ข้อมูลความคืบหน้าทั่วไปที่เป็นประโยชน์
          2   scripts           การเรียกและผลลัพธ์ของสคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ
         10   eachfile          แสดงผลลัพธ์สำหรับการประมวลผลแต่ละแฟ้ม
        100   eachfiledetail    แสดงผลลัพธ์สำหรับการประมวลผลแต่ละแฟ้มอย่างละเอียด
         20   conff             แสดงผลลัพธ์สำหรับแฟ้มค่าตั้งแต่ละแฟ้ม
        200   conffdetail       แสดงผลลัพธ์สำหรับแฟ้มค่าตั้งแต่ละแฟ้มอย่างละเอียด
         40   depcon            ความขึ้นต่อกันและข้อขัดแย้งระหว่างแพกเกจ
        400   depcondetail      ความขึ้นต่อกันและข้อขัดแย้งระหว่างแพกเกจอย่างละเอียด
       1000   veryverbose       พล่ามเกี่ยวกับเรื่องอย่างไดเรกทอรี dpkg/info ด้วย
       2000   stupidlyverbose   พล่ามทุกเรื่องอย่างน่ารำคาญ
    
    ตัวเลือกการดีบั๊กสามารถใช้ผสมกันได้ด้วยการ or แบบบิต
    สังเกตว่าค่าและความหมายต่างๆ อาจเปลี่ยนแปลงได้

en: --debug requires an octal argument
th: --debug ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นเลขฐานแปด

en: null package name in --ignore-depends comma-separated list `%.250s'
th: ชื่อแพกเกจว่างเปล่าในรายการคั่นด้วยจุลภาคของตัวเลือก --ignore-depends `%.250s'

en: --ignore-depends requires a legal package name. `%.250s' is not; %s
th: --ignore-depends ต้องการชื่อแพกเกจที่ถูกต้อง แต่ `%.250s' ไม่ถูกต้อง; %s

en: invalid integer for --%s: `%.250s'
th: ค่าจำนวนเต็มผิดสำหรับ --%s: `%.250s'

en: %s forcing options - control behaviour when problems found:
      warn but continue:  --force-<thing>,<thing>,...
      stop with error:    --refuse-<thing>,<thing>,... | --no-force-<thing>,...
     Forcing things:
      all [!]                Set all force options
      downgrade [*]          Replace a package with a lower version
      configure-any          Configure any package which may help this one
      hold                   Process incidental packages even when on hold
      bad-path               PATH is missing important programs, problems likely
      not-root               Try to (de)install things even when not root
      overwrite              Overwrite a file from one package with another
      overwrite-diverted     Overwrite a diverted file with an undiverted version
      bad-verify             Install a package even if it fails authenticity check
      depends-version [!]    Turn dependency version problems into warnings
      depends [!]            Turn all dependency problems into warnings
      confnew [!]            Always use the new config files, don't prompt
      confold [!]            Always use the old config files, don't prompt
      confdef [!]            Use the default option for new config files if one
                             is available, don't prompt. If no default can be found,
                             you will be prompted unless one of the confold or
                             confnew options is also given
      confmiss [!]           Always install missing config files
      conflicts [!]          Allow installation of conflicting packages
      architecture [!]       Process even packages with wrong architecture
      overwrite-dir [!]      Overwrite one package's directory with another's file
      remove-reinstreq [!]   Remove packages which require installation
      remove-essential [!]   Remove an essential package
    
    WARNING - use of options marked [!] can seriously damage your installation.
    Forcing options marked [*] are enabled by default.
th: ตัวเลือกสำหรับบังคับของ %s - ควบคุมพฤติกรรมเมื่อพบปัญหา:
      เตือนแต่ทำต่อไป:       --force-<รายการ>,<รายการ>,...
      หยุดเมื่อพบปัญหา:       --refuse-<รายการ>,<รายการ>,... | --no-force-<รายการ>,...
     รายการสำหรับการบังคับ:
      all [!]                บังคับทุกรายการ
      downgrade [*]          แทนที่แพกเกจด้วยรุ่นที่เก่ากว่า
      configure-any          ตั้งค่าแพกเกจใดก็ตามที่อาจช่วยให้ติดตั้งแพกเกจนี้ได้
      hold                   ดำเนินการกับแพกเกจที่ติดขัดอยู่แม้จะถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้ก็ตาม
      bad-path               PATH ขาดโปรแกรมสำคัญ ซึ่งน่าจะเป็นปัญหา
      not-root               พยายามติดตั้ง/ถอดถอนแม้จะไม่ใช่ root
      overwrite              เขียนทับแฟ้มของแพกเกจอื่น
      overwrite-diverted     เขียนทับแฟ้มที่เบนอยู่ด้วยฉบับที่ไม่ได้เบน
      bad-verify             ติดตั้งแพกเกจแม้จะไม่ผ่านการตรวจสอบแหล่งต้นตอ
      depends-version [!]    เปลี่ยนปัญหาความขึ้นต่อรุ่นของแพกเกจให้เป็นแค่คำเตือน
      depends [!]            เปลี่ยนปัญหาความขึ้นต่อกันทั้งหมดของแพกเกจให้เป็นแค่คำเตือน
      confnew [!]            ใช้แฟ้มค่าตั้งใหม่เสมอโดยไม่ต้องถาม
      confold [!]            ใช้แฟ้มค่าตั้งเดิมเสมอโดยไม่ต้องถาม
      confdef [!]            ใช้คำตอบปริยายสำหรับคำถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้งใหม่ถ้ามี
                             โดยไม่ต้องถาม ถ้าไม่มีค่าปริยายกำหนดไว้ ก็จะถามคำถาม
                             ยกเว้นมีการกำหนดตัวเลือก confold หรือ confnew ด้วย
      confmiss [!]           ติดตั้งแฟ้มค่าตั้งที่ขาดหายเสมอ
      conflicts [!]          ยอมให้ติดตั้งแพกเกจที่ขัดแย้งกัน
      architecture [!]       ดำเนินการแม้กับแพกเกจที่ผิดสถาปัตยกรรม
      overwrite-dir [!]      เขียนทับไดเรกทอรีของแพกเกจด้วยแฟ้มของแพกเกจอื่น
      remove-reinstreq [!]   ถอดถอนแพกเกจที่ต้องการการติดตั้งซ้ำ
      remove-essential [!]   ถอดถอนแพกเกจจำเป็น
    
    *คำเตือน* - การใช้ตัวเลือกที่ทำเครื่องหมาย [!] ไว้ อาจทำให้ระบบเสียหายอย่างร้ายแรงได้
    รายการการบังคับที่ทำเครื่องหมาย [*] ไว้ จะถูกเปิดใช้โดยปริยายอยู่แล้ว

en: unknown force/refuse option `%.*s'
th: ไม่รู้จักตัวเลือก force/refuse `%.*s'

en: Warning: obsolete force/refuse option `%s'
th: คำเตือน: ตัวเลือก force/refuse `%s' เลิกใช้แล้ว

en: couldn't malloc in execbackend
th: ไม่สามารถ malloc ใน execbackend

en: couldn't strdup in execbackend
th: ไม่สามารถ strdup ใน execbackend

en: failed to exec %s
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน %s

en: --command-fd takes one argument, not zero
th: --command-fd รับอาร์กิวเมนต์หนึ่งตัว ไม่ใช่ไม่มี

en: --command-fd only takes one argument
th: --command-fd รับอาร์กิวเมนต์เพียงหนึ่งตัว

en: invalid number for --command-fd
th: ค่าตัวเลขไม่ถูกต้องสำหรับ --command-fd

en: couldn't open `%i' for stream
th: ไม่สามารถเปิด `%i' สำหรับสตรีม

en: unexpected eof before end of line %d
th: แฟ้มจบก่อนที่จะจบบรรทัดที่บรรทัด %d

en: need an action option
th: ต้องมีตัวเลือกระบุการกระทำด้วย

en: --%s --pending does not take any non-option arguments
th: --%s --pending ไม่รับอาร์กิวเมนต์ที่ไม่ใช่ตัวเลือก

en: --%s needs at least one package name argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นชื่อแพกเกจอย่างน้อยหนึ่งตัว

en: you must specify packages by their own names, not by quoting the names of the files they come in
th: คุณต้องระบุแพกเกจด้วยชื่อแพกเกจ ไม่ใช่โดยคัดลอกชื่อของแฟ้มแพกเกจมา

en: Package %s listed more than once, only processing once.
th: แพกเกจ %s ถูกระบุมากกว่าหนึ่งครั้ง จะดำเนินการเพียงครั้งเดียวเท่านั้น

en: More than one copy of package %s has been unpacked
     in this run !  Only configuring it once.
th: มีแพกเกจ %s ถูกแตกมากกว่าหนึ่งชุดในการทำงานครั้งนี้ !
     จะตั้งค่าแพกเกจนี้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น

en:   Package %s which provides %s is to be removed.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s จะถูกถอดถอน

en:   Package %s is to be removed.
th:   แพกเกจ %s จะถูกถอดถอน

en:   Version of %s on system is %s.
th:   รุ่นของ %s ในระบบคือ %s

en: dpkg: also configuring `%s' (required by `%s')
th: dpkg: จะตั้งค่า `%s' ด้วย (ต้องการโดย `%s')

en:   Package %s which provides %s is not configured yet.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s ยังไม่ถูกตั้งค่า

en:   Package %s is not configured yet.
th:   แพกเกจ %s ยังไม่ถูกตั้งค่า

en:   Package %s which provides %s is not installed.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s ไม่ได้ถูกติดตั้ง

en:   Package %s is not installed.
th:   แพกเกจ %s ไม่ได้ถูกติดตั้ง

en:  %s (%s) breaks %s and is %s.
th:  %s (%s) ทำให้ %s พัง และ%s

en:   %s (%s) provides %s.
th:   %s (%s) จัดเตรียม %s

en:   Version of %s to be configured is %s.
th:   รุ่นของ %s ที่จะถูกตั้งค่าคือ %s

en:  depends on
th:  ต้องใช้

en: ; however:
th: ; แต่ว่า:

en: cannot access archive
th: ไม่สามารถเข้าใช้แฟ้มแพกเกจ

en: error ensuring `%.250s' doesn't exist
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะพยายามทำให้แน่ใจว่า `%.250s' ไม่มีอยู่

en: failed to exec dpkg-split to see if it's part of a multiparter
th: ไม่สามารถเรียก dpkg-split เพื่อตรวจสอบว่าแพกเกจเป็นส่วนย่อยของแพกเกจแบ่งส่วนหรือไม่

en: wait for dpkg-split failed
th: คอย dpkg-split ไม่สำเร็จ

en: reassembled package file
th: แฟ้มแพกเกจที่ประกอบรวมแล้ว

en: Authenticating %s ...
th: กำลังยืนยันแหล่งต้นตอของ %s ...

en: failed to execl debsig-verify
th: ไม่สามารถ execl debsig-verify

en: Verification on package %s failed!
th: การตรวจสอบแพกเกจ %s ล้มเหลว!

en: Verification on package %s failed,
    but installing anyway as you request.
th: การตรวจสอบแพกเกจ %s ล้มเหลว
    แต่จะติดตั้งตามที่คุณสั่ง

en: passed
th: ผ่าน

en: unable to get unique filename for control info
th: ไม่สามารถสร้างชื่อแฟ้มชั่วคราวที่ไม่ซ้ำสำหรับข้อมูลควบคุม

en: failed to exec dpkg-deb to extract control information
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน dpkg-deb เพื่อแยกเอาข้อมูลควบคุม

en: Recorded info about %s from %s.
th: บันทึกข้อมูลเกี่ยวกับ %s จาก %s

en: package architecture (%s) does not match system (%s)
th: สถาปัตยกรรมของแพกเกจ (%s) ไม่ตรงกับของระบบ (%s)

en: dpkg: regarding %s containing %s, pre-dependency problem:
    %s
th: dpkg: เกี่ยวกับ %s ที่บรรจุ %s: มีปัญหาของสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง:
    %s

en: pre-dependency problem - not installing %.250s
th: มีปัญหาของสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง - จะไม่ติดตั้ง %.250s

en: dpkg: warning - ignoring pre-dependency problem !
th: dpkg: คำเตือน - จะละเลยปัญหาของสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง !

en: Preparing to replace %s %s (using %s) ...
th: กำลังเตรียมแทนที่ %s %s (ด้วย %s) ...

en: Unpacking %s (from %s) ...
th: กำลังแตก %s (จาก %s) ...

en: name of conffile (starting `%.250s') is too long (>%d characters)
th: ชื่อของแฟ้มค่าตั้ง (ขึ้นต้นด้วย `%.250s') ยาวเกินไป (>%d ตัวอักษร)

en: read error in %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน %.250s

en: error closing %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิด %.250s

en: error trying to open %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะพยายามเปิด %.250s

en: De-configuring %s, to allow removal of %s ...
th: กำลังถอนคืนค่าตั้งของ %s เพื่อให้สามารถถอดถอน %s ได้ ...

en: De-configuring %s ...
th: กำลังถอนคืนค่าตั้งของ %s ...

en: Unpacking replacement %.250s ...
th: กำลังแตกแพกเกจแทนที่ %.250s ...

en: unable to exec dpkg-deb to get filesystem archive
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน dpkg-deb เพื่อแยกเอาแฟ้มจัดเก็บสำหรับแฟ้มที่จะติดตั้งในระบบแฟ้ม

en: error reading dpkg-deb tar output
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านผลลัพธ์ของ tar จาก dpkg-deb

en: corrupted filesystem tarfile - corrupted package archive
th: แฟ้ม tar สำหรับแฟ้มที่จะติดตั้งในระบบแฟ้มเสียหาย - แฟ้มแพกเกจเสียหาย

en: dpkg-deb: zap possible trailing zeros
th: dpkg-deb: ตัดไบต์ศูนย์ทั้งหลายข้างท้ายที่อาจจะมี

en: dpkg: warning - could not stat old file `%.250s' so not deleting it: %s
th: dpkg: คำเตือน - ไม่สามารถ stat แฟ้มเก่า `%.250s' จึงจะไม่ลบแฟ้มดังกล่าว: %s

en: dpkg: warning - unable to delete old directory `%.250s': %s
th: dpkg: คำเตือน - ไม่สามารถลบไดเรกทอรีเก่า `%.250s': %s

en: dpkg: warning - old conffile `%.250s' was an empty directory (and has now been deleted)
th: dpkg: คำเตือน - แฟ้มค่าตั้งเดิม `%.250s' เป็นไดเรกทอรีว่างเปล่า (และตอนนี้ถูกลบแล้ว)

en: unable to stat other new file `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มใหม่ `%.250s'

en: dpkg: warning - old file `%.250s' is the same as several new files!  (both `%.250s' and `%.250s')
th: dpkg: คำเตือน - แฟ้มเก่า `%.250s' เป็นแฟ้มเดียวกับแฟ้มใหม่หลายแฟ้ม!  (ทั้ง `%.250s' และ `%.250s')

en: dpkg: warning - unable to %s old file `%%.250s': %%s
th: dpkg: คำเตือน - ไม่สามารถ%sแฟ้มเก่า `%%.250s': %%s

en: cannot read info directory
th: ไม่สามารถอ่านไดเรกทอรี info

en: old version of package has overly-long info file name starting `%.250s'
th: แพกเกจรุ่นเก่ามีแฟ้ม info ชื่อยาวเกินไป ซึ่งขึ้นต้นด้วย `%.250s'

en: unable to remove obsolete info file `%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้ม info `%.250s' ที่เลิกใช้แล้ว

en: unable to install (supposed) new info file `%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งแฟ้ม info `%.250s' (ที่น่าจะเป็น) ฉบับใหม่

en: unable to open temp control directory
th: ไม่สามารถเปิดไดเรกทอรีควบคุมชั่วคราว

en: package contains overly-long control info file name (starting `%.50s')
th: แพกเกจมีแฟ้มข้อมูลควบคุมชื่อยาวเกินไป (ขึ้นต้นด้วย `%.250s')

en: package control info contained directory `%.250s'
th: ข้อมูลควบคุมของแพกเกจมีไดเรกทอรี `%.250s'

en: package control info rmdir of `%.250s' didn't say not a dir
th: การสั่ง rmdir กับ `%.250s' ในข้อมูลควบคุมของแพกเกจ ไม่ได้ตอบว่าไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: dpkg: warning - package %s contained list as info file
th: dpkg: คำเตือน - แพกเกจ %s มีแฟ้ม list เป็นข้อมูลควบคุม

en: unable to install new info file `%.250s' as `%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งแฟ้มควบคุมใหม่ `%.250s' เป็น `%.250s'

en: (Noting disappearance of %s, which has been completely replaced.)
th: (สังเกตการหายไปของ %s ซึ่งถูกแทนที่อย่างสมบูรณ์)

en: unable to delete disappearing control info file `%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้มข้อมูลควบคุม `%.250s' ซึ่งถูกกำหนดให้หายไป

en: Desired=Unknown/Install/Remove/Purge/Hold
    | Status=Not/Installed/Config-files/Unpacked/Failed-config/Half-installed
    |/ Err?=(none)/Hold/Reinst-required/X=both-problems (Status,Err: uppercase=bad)
th: ต้องการ=Unknown/Install/Remove/Purge/Hold
    | สถานะ=Not/Installed/Config-files/Unpacked/Failed-config/Half-installed
    |/ ปัญหา?=(ไม่มี)/Hold/Reinst-required/X=both-problems (สถานะ,ปัญหา: พิมพ์ใหญ่=แย่)

en: Name
th: ชื่อ

en: Version
th: รุ่น

en: Description
th: คำบรรยาย

en: No packages found matching %s.
th: ไม่พบแพกเกจที่ตรงกับ %s

en: diversion by %s from: %s
th: การเบนแฟ้มโดย %s จาก: %s

en: diversion by %s to: %s
th: การเบนแฟ้มโดย %s ไปยัง: %s

en: local diversion from: %s
th: การเบนแฟ้มเป็นการภายในจาก: %s

en: local diversion to: %s
th: การเบนแฟ้มเป็นการภายในไปยัง: %s

en: --search needs at least one file name pattern argument
th: --search ต้องระบุอาร์กิวเมนต์เป็นแพตเทิร์นของชื่อแฟ้มอย่างน้อยหนึ่งรายการด้วย

en: dpkg: %s not found.
th: dpkg: ไม่พบ %s

en: Package `%s' is not installed and no info is available.
th: แพกเกจ `%s' ไม่ได้ติดตั้งไว้ และไม่มีข้อมูลสำหรับแพกเกจ

en: Package `%s' is not available.
th: ไม่มีแพกเกจ `%s'

en: Package `%s' is not installed.
th: แพกเกจ `%s' ไม่ได้ติดตั้งไว้

en: Package `%s' does not contain any files (!)
th: แพกเกจ `%s' ไม่มีแฟ้มใดเลย (!)

en: locally diverted to: %s
th: ถูกเบนแฟ้มเป็นการภายในไปยัง: %s

en: package diverts others to: %s
th: แพกเกจเบนแฟ้มของแพกเกจอื่นไปยัง: %s

en: diverted by %s to: %s
th: ถูกเบนแฟ้มโดย %s ไปยัง: %s

en: Use dpkg --info (= dpkg-deb --info) to examine archive files,
    and dpkg --contents (= dpkg-deb --contents) to list their contents.
th: ใช้ dpkg --info (= dpkg-deb --info) ถ้าจะดูข้อมูลของแฟ้มแพกเกจ
    และ dpkg --contents (= dpkg-deb --contents) ถ้าจะดูเนื้อหาภายใน

en: Debian `%s' package management program query tool
th: เครื่องมือสอบถาม `%s' สำหรับโปรแกรมจัดการแพกเกจของเดเบียน

en: Commands:
      -s|--status <package> ...        Display package status details.
      -p|--print-avail <package> ...   Display available version details.
      -L|--listfiles <package> ...     List files `owned' by package(s).
      -l|--list [<pattern> ...]        List packages concisely.
      -W|--show <pattern> ...          Show information on package(s).
      -S|--search <pattern> ...        Find package(s) owning file(s).
th: คำสั่ง:
      -s|--status <แพกเกจ> ...         แสดงรายละเอียดสถานะของแพกเกจ
      -p|--print-avail <แพกเกจ> ...    แสดงรายละเอียดของรุ่นที่มีอยู่
      -L|--listfiles <แพกเกจ> ...      แสดงรายชื่อแฟ้มที่ `เป็นของ' แพกเกจ
      -l|--list [<แพตเทิร์น> ...]        แสดงรายชื่อแพกเกจโดยย่อ
      -W|--show <แพตเทิร์น> ...          แสดงข้อมูลเกี่ยวกับแพกเกจ
      -S|--search <แพตเทิร์น> ...        แสดงแพกเกจที่เป็นเจ้าของแฟ้ม

en: Options:
      --admindir=<directory>           Use <directory> instead of %s.
      -f|--showformat=<format>         Use alternative format for --show.
th: ตัวเลือก:
      --admindir=<ไดเรกทอรี>            ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      -f|--showformat=<รูปแบบ>          ใช้รูปแบบอื่นสำหรับ --show

en: Format syntax:
      A format is a string that will be output for each package. The format
      can include the standard escape sequences \n (newline), \r (carriage
      return) or \\ (plain backslash). Package information can be included
      by inserting variable references to package fields using the ${var[;width]}
      syntax. Fields will be right-aligned unless the width is negative in which
      case left alignment will be used.
th: การกำหนดรูปแบบ:
      รูปแบบ คือข้อความที่จะแสดงสำหรับแต่ละแพกเกจ รูปแบบสามารถใช้อักขระหลีกมาตรฐาน
      คือ \n (ขึ้นบรรทัดใหม่), \r (ปัดแคร่) หรือ \\ (backslash) ได้ สามารถ
      อ้างถึงข้อมูลของแพกเกจได้ด้วยตัวแปรแทนเขตข้อมูลในรูป ${ตัวแปร[;ความกว้าง]}
      การแสดงเขตข้อมูลจะเรียงชิดขวาเสมอ นอกจากจะใช้ความกว้างเป็นลบ จึงจะเรียง
      ชิดซ้าย

en: Use --help for help about querying packages;
    Use --license for copyright license and lack of warranty (GNU GPL).
th: ใช้ --help เพื่อดูวิธีสอบถามข้อมูลแพกเกจ
    ใช้ --license เพื่อดูลิขสิทธิ์และสัญญาอนุญาต (GNU GPL) และการสงวนความรับผิดชอบ

en: dpkg - warning: ignoring request to remove %.250s which isn't installed.
th: dpkg - คำเตือน: จะข้ามคำสั่งถอดถอน %.250s ซึ่งไม่ได้ติดตั้งไว้

en: dpkg - warning: ignoring request to remove %.250s, only the config
     files of which are on the system.  Use --purge to remove them too.
th: dpkg - คำเตือน: จะข้ามคำสั่งถอดถอน %.250s ซึ่งเหลือแต่แฟ้มค่าตั้งอยู่ในระบบ
     ใช้ --purge ถ้าต้องการลบแฟ้มค่าตั้งด้วย

en: This is an essential package - it should not be removed.
th: นี่เป็นแพกเกจจำเป็น - ไม่ควรถอดถอน

en: dpkg: dependency problems prevent removal of %s:
    %s
th: dpkg: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจทำให้ไม่สามารถถอดถอน %s ได้:
    %s

en: dependency problems - not removing
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจ - จะไม่ถอดถอน

en: dpkg: %s: dependency problems, but removing anyway as you request:
    %s
th: dpkg: %s: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจ แต่จะถอดถอนตามที่คุณสั่ง:
    %s

en: Package is in a very bad inconsistent state - you should
     reinstall it before attempting a removal.
th: แพกเกจอยู่ในสถานะไม่สมบูรณ์อย่างมาก - คุณควรติดตั้งแพกเกจซ้ำ
     ก่อนที่จะพยายามถอดถอน

en: Would remove or purge %s ...
th: จะถอดถอน %s หรือถอดถอนอย่างสมบูรณ์ ...

en: Removing %s ...
th: กำลังถอดถอน %s ...

en: dpkg - warning: while removing %.250s, unable to remove directory `%.250s': %s - directory may be a mount point ?
th: dpkg - คำเตือน: ขณะถอดถอน %.250s ปรากฏว่าไม่สามารถลบไดเรกทอรี `%.250s': %s - ไดเรกทอรีอาจเป็นจุดเมานท์หรือไม่?

en: cannot remove `%.250s'
th: ไม่สามารถลบ `%.250s'

en: cannot remove file `%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้ม `%.250s'

en: unable to delete control info file `%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้มควบคุม `%.250s'

en: dpkg - warning: while removing %.250s, directory `%.250s' not empty so not removed.
th: dpkg - คำเตือน: ขณะถอดถอน %.250s ปรากฏว่าไดเรกทอรี `%.250s' มีข้อมูลเหลืออยู่ จึงไม่ลบไดเรกทอรีนี้

en: Purging configuration files for %s ...
th: กำลังลบแฟ้มค่าตั้งของ %s ...

en: cannot remove old config file `%.250s' (= `%.250s')
th: ไม่สามารถลบแฟ้มค่าตั้งเก่า `%.250s' (= `%.250s')

en: cannot read config file dir `%.250s' (from `%.250s')
th: ไม่สามารถอ่านไดเรกทอรีแฟ้มค่าตั้ง `%.250s' (จาก `%.250s')

en: cannot remove old backup config file `%.250s' (of `%.250s')
th: ไม่สามารถลบแฟ้มค่าตั้งสำรองเก่า `%.250s' (ของ `%.250s')

en: unable to check existence of `%.250s'
th: ไม่สามารถตรวจสอบการมีอยู่ของ `%.250s'

en: cannot remove old files list
th: ไม่สามารถลบรายชื่อแฟ้มเก่า

en: can't remove old postrm script
th: ไม่สามารถลบสคริปต์ postrm เก่า

en: --set-selections does not take any argument
th: --set-selections ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: unexpected eof in package name at line %d
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดในชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected end of line in package name at line %d
th: พบจุดจบบรรทัดก่อนกำหนดในชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected eof after package name at line %d
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดหลังชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected end of line after package name at line %d
th: พบจุดจบบรรทัดก่อนกำหนดหลังชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected data after package and selection at line %d
th: มีข้อมูลที่ไม่ต้องการหลังชื่อแพกเกจและการเลือกรุ่นที่บรรทัด %d

en: illegal package name at line %d: %.250s
th: ชื่อแพกเกจผิดรูปแบบที่บรรทัด %d: %.250s

en: unknown wanted status at line %d: %.250s
th: ไม่รู้จักสถานะที่ต้องการที่บรรทัด %d: %.250s

en: read error on standard input
th: การอ่านข้อมูลผิดพลาดที่อินพุตมาตรฐาน

en: --clear-selections does not take any argument
th: --clear-selections ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: --%s takes no arguments
th: --%s ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: --%s needs exactly one Packages file argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อแฟ้ม Packages รายการเดียว

en: unable to access dpkg status area for bulk available update
th: ไม่สามารถเข้าใช้บริเวณเก็บข้อมูลสถานะของ dpkg เพื่อปรับข้อมูลแพกเกจที่มีแบบทั้งชุด

en: bulk available update requires write access to dpkg status area
th: การปรับข้อมูลแพกเกจที่มีแบบทั้งชุดต้องอาศัยสิทธิ์การเขียนในบริเวณเก็บข้อมูลสถานะของ dpkg

en: Replacing available packages info, using %s.
th: กำลังแทนที่ข้อมูลแพกเกจที่มี โดยใช้ %s

en: Updating available packages info, using %s.
th: กำลังปรับข้อมูลแพกเกจที่มี โดยใช้ %s

en: Information about %d package(s) was updated.
th: ปรับข้อมูลแพกเกจจำนวน %d แพกเกจเรียบร้อยแล้ว

en: --forget-old-unavail takes no arguments
th: --forget-old-unavail ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: dpkg-deb - error: %s (`%s') doesn't contain any digits
th: dpkg-deb - ผิดพลาด: %s (`%s') ไม่มีตัวเลขเลย

en: file name '%.50s...' is too long
th: ชื่อแฟ้ม '%.50s...' ยาวเกินไป

en: --build needs a directory argument
th: --build ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นไดเรกทอรีด้วย

en: --build takes at most two arguments
th: --build ต้องการอาร์กิวเมนต์ไม่เกินสองตัว

en: unable to check for existence of archive `%.250s'
th: ไม่สามารถตรวจสอบการมีอยู่ของแพกเกจ `%.250s'

en: target is directory - cannot skip control file check
th: เป้าหมายเป็นไดเรกทอรี - ไม่สามารถข้ามการตรวจสอบแฟ้มควบคุม

en: dpkg-deb: warning, not checking contents of control area.
    dpkg-deb: building an unknown package in `%s'.
th: dpkg-deb: คำเตือน: จะไม่ตรวจสอบเนื้อหาของข้อมูลส่วนควบคุม
    dpkg-deb: จะสร้างแพกเกจแบบไม่ทราบชนิดใน `%s'

en: package name has characters that aren't lowercase alphanums or `-+.'
th: ชื่อแพกเกจมีอักขระที่ไม่ใช่ตัวอักษรพิมพ์เล็ก ตัวเลข หรือ `-+.'

en: warning, `%s' contains user-defined Priority value `%s'
th: คำเตือน: `%s' มีค่า Priority `%s' ที่ผู้ใช้กำหนดเอง

en: warning, `%s' contains user-defined field `%s'
th: คำเตือน: `%s' มีเขตข้อมูล `%s' ที่ผู้ใช้กำหนดเอง

en: %d errors in control file
th: มีข้อผิดพลาด %d รายการในแฟ้มควบคุม

en: dpkg-deb: building package `%s' in `%s'.
th: dpkg-deb: กำลังสร้างแพกเกจ `%s' ใน `%s'

en: control directory has bad permissions %03lo (must be >=0755 and <=0775)
th: ไดเรกทอรีควบคุมมีการกำหนดสิทธิ์ %03lo ซึ่งใช้ไม่ได้ (ต้องมีค่า >=0755 และ <=0775)

en: maintainer script `%.50s' is not a plain file or symlink
th: สคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ `%.50s' ไม่ใช่แฟ้มธรรมดาหรือ symlink

en: maintainer script `%.50s' has bad permissions %03lo (must be >=0555 and <=0775)
th: สคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ `%.50s' มีการกำหนดสิทธิ์ %03lo ซึ่งใช้ไม่ได้ (ต้อง >=0555 และ <=0775)

en: maintainer script `%.50s' is not stattable
th: สคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ `%.50s' ไม่สามารถ stat ได้

en: empty string from fgets reading conffiles
th: ได้รับข้อความเปล่าจาก fgets ขณะอ่าน conffiles

en: warning, conffile name `%.50s...' is too long, or missing final newline
th: คำเตือน: ชื่อแฟ้มค่าตั้ง `%.50s...' ยาวเกินไป หรือไม่มีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ปิดท้าย

en: warning, conffile filename `%s' contains trailing white spaces
th: คำเตือน: ชื่อแฟ้มค่าตั้ง `%s' มีช่องว่างท้ายบรรทัด

en: conffile `%.250s' does not appear in package
th: ไม่พบแฟ้มค่าตั้ง `%.250s' ในแพกเกจ

en: conffile `%.250s' is not stattable
th: แฟ้มค่าตั้ง `%.250s' ไม่สามารถ stat ได้

en: warning, conffile `%s' is not a plain file
th: คำเตือน: แฟ้มค่าตั้ง `%s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: error reading conffiles file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้ม conffiles

en: error opening conffiles file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเปิดแฟ้ม conffiles

en: dpkg-deb: ignoring %d warnings about the control file(s)
th: dpkg-deb: จะละเลยคำเตือน %d รายการเกี่ยวกับแฟ้มควบคุม

en: unable to unbuffer `%.255s'
th: ไม่สามารถเลิกใช้บัฟเฟอร์สำหรับ `%.250s'

en: failed to chdir to `%.255s'
th: เปลี่ยนไดเรกทอรีไปยัง `%.255s' ไม่สำเร็จ

en: failed to chdir to .../DEBIAN
th: เปลี่ยนไดเรกทอรีไปยัง .../DEBIAN ไม่สำเร็จ

en: failed to exec tar -cf
th: เรียกทำงาน tar -cf ไม่สำเร็จ

en: failed to make tmpfile (control)
th: สร้างแฟ้มชั่วคราว (control) ไม่สำเร็จ

en: failed to open tmpfile (control), %s
th: เปิดแฟ้มชั่วคราว (control) ไม่สำเร็จ: %s

en: failed to unlink tmpfile (control), %s
th: ลบแฟ้มชั่วคราว (control) ไม่สำเร็จ: %s

en: failed to fstat tmpfile (control)
th: fstat แฟ้มชั่วคราว (control) ไม่สำเร็จ

en: failed to rewind tmpfile (control)
th: กรอแฟ้มชั่วคราว (control) กลับไม่สำเร็จ

en: failed to make tmpfile (data)
th: สร้างแฟ้มชั่วคราว (data) ไม่สำเร็จ

en: failed to open tmpfile (data), %s
th: เปิดแฟ้มชั่วคราว (data) ไม่สำเร็จ: %s

en: failed to unlink tmpfile (data), %s
th: ลบแฟ้มชั่วคราว (data) ไม่สำเร็จ: %s

en: failed to exec find
th: เรียกใช้ find ไม่สำเร็จ

en: failed to write filename to tar pipe (data)
th: เขียนชื่อแฟ้มลงไปป์ไปยัง tar ไม่สำเร็จ (data)

en: Internal error, compress_type `%i' unknown!
th: ข้อผิดพลาดภายใน: ไม่รู้จัก compress_type `%i'!

en: failed to rewind tmpfile (data)
th: กรอแฟ้มชั่วคราว (data) กลับไม่สำเร็จ

en: failed to exec sh -c mv foo/* &c
th: เรียกทำงาน sh -c mv foo/* &c ไม่สำเร็จ

en: error reading %s from file %.255s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน%sจากแฟ้ม %.255s

en: unexpected end of file in %s in %.255s
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดที่%sใน %.255s

en: file `%.250s' is corrupt - %.250s length contains nulls
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - เนื้อหา %.250s มีไบต์ศูนย์

en: file `%.250s' is corrupt - bad digit (code %d) in %s
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ตัวเลขผิด (รหัส %d) ที่ %s

en: failed to read archive `%.255s'
th: อ่านแพกเกจ `%.255s' ไม่สำเร็จ

en: failed to fstat archive
th: fstat แพกเกจไม่สำเร็จ

en: version number
th: เลขรุ่น

en: between members
th: รอยต่อสมาชิก

en: file `%.250s' is corrupt - bad magic at end of first header
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - รหัสเอกลักษณ์ผิดพลาดที่ท้ายข้อมูลส่วนหัวชิ้นแรก

en: file `%.250s' is corrupt - negative member length %zi
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ความยาวข้อมูลสมาชิก %zi เป็นลบ

en: file `%.250s' is not a debian binary archive (try dpkg-split?)
th: แฟ้ม `%.250s' ไม่ใช่แพกเกจไบนารีของเดเบียน (ลอง dpkg-split ไหม?)

en: header info member
th: ข้อมูลส่วนหัวสมาชิก

en: archive has no newlines in header
th: แพกเกจไม่มีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในข้อมูลส่วนหัว

en: archive has no dot in version number
th: แพกเกจไม่มีจุดในเลขรุ่น

en: archive version %.250s not understood, get newer dpkg-deb
th: ไม่เข้าใจรุ่นแพกเกจ %.250s กรุณาใช้ dpkg-deb รุ่นใหม่

en: skipped member data from %s
th: จะข้ามข้อมูลสมาชิกใน %s

en: file `%.250s' contains ununderstood data member %.*s, giving up
th: แฟ้ม `%.250s' มีข้อมูลสมาชิก %.*s ที่ไม่เข้าใจ ขอยกเลิก

en: file `%.250s' contains two control members, giving up
th: แฟ้ม `%.250s' มีสมาชิกข้อมูลควบคุมสองชุด ขอยกเลิก

en:  new debian package, version %s.
     size %ld bytes: control archive= %zi bytes.
th:  แพกเกจเดเบียนแบบใหม่, รุ่น %s
     ขนาด %ld ไบต์: ชุดข้อมูลควบคุม= %zi ไบต์

en: control information length
th: ความยาวข้อมูลควบคุม

en: archive has malformatted control length `%s'
th: แพกเกจมีความยาวข้อมูลควบคุมผิดรูปแบบ `%s'

en:  old debian package, version %s.
     size %ld bytes: control archive= %zi, main archive= %ld.
th:  แพกเกจเดเบียนแบบเก่า, รุ่น %s
     ขนาด %ld ไบต์: ชุดข้อมูลควบคุม= %zi, ชุดข้อมูลหลัก= %ld

en: failed allocating memory for variable `ctrlarea'
th: จองหน่วยความจำสำหรับตัวแปร `ctrlarea' ไม่สำเร็จ

en: control area
th: ข้อมูลส่วนควบคุม

en: dpkg-deb: file looks like it might be an archive which has been
    dpkg-deb:    corrupted by being downloaded in ASCII mode
th: dpkg-deb: แฟ้มดูเหมือนจะเป็นแพกเกจที่ได้รับความเสียหายขณะดาวน์โหลด
    dpkg-deb:    ในโหมด ASCII

en: `%.255s' is not a debian format archive
th: `%.255s' ไม่ใช่แพกเกจในรูปแบบของเดเบียน

en: failed getting the current file position
th: อ่านตำแหน่งปัจจุบันของแฟ้มไม่สำเร็จ

en: failed setting the current file position
th: กำหนดตำแหน่งปัจจุบันของแฟ้มไม่สำเร็จ

en: failed to open pipe descriptor `1' in paste
th: เปิด descriptor ของไปป์ `1' ไม่สำเร็จใน paste

en: failed to write to gzip -dc
th: เขียนไปยัง gzip -dc ไม่สำเร็จ

en: failed to close gzip -dc
th: ปิด gzip -dc ไม่สำเร็จ

en: failed to syscall lseek to files archive portion
th: เรียกฟังก์ชันระบบ lseek ไปยังส่วนจัดเก็บแฟ้มไม่สำเร็จ

en: failed to write to pipe in copy
th: เขียนลงไปป์ไม่สำเร็จใน copy

en: failed to close pipe in copy
th: ปิดไปป์ไม่สำเร็จใน copy

en: failed to create directory
th: สร้างไดเรกทอรีไม่สำเร็จ

en: failed to chdir to directory after creating it
th: เปลี่ยนเข้าไดเรกทอรีหลังจากสร้างแล้วไม่สำเร็จ

en: failed to chdir to directory
th: เปลี่ยนเข้าไดเรกทอรีไม่สำเร็จ

en: failed to exec tar
th: เรียกใช้ tar ไม่สำเร็จ

en: --%s needs a .deb filename argument
th: --%s ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อแฟ้ม .deb ด้วย

en: --%s needs a target directory.
    Perhaps you should be using dpkg --install ?
th: --%s ต้องระบุไดเรกทอรีปลายทางด้วย
    บางที คุณควรใช้ dpkg --install ไหม?

en: --%s takes at most two arguments (.deb and directory)
th: --%s รับอาร์กิวเมนต์ไม่เกินสองตัว (.deb และไดเรกทอรี)

en: --%s takes only one argument (.deb filename)
th: --%s รับอาร์กิวเมนต์แค่ตัวเดียว (ชื่อแฟ้ม .deb)

en: failed to chdir to `/' for cleanup
th: ไม่สามารถ chdir ไปยัง `/' เพื่อเก็บกวาด

en: failed to fork for cleanup
th: ไม่สามารถ fork เพื่อเก็บกวาด

en: failed to wait for rm cleanup
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน rm เพื่อเก็บกวาด

en: rm cleanup failed, code %d
th: การเก็บกวาดด้วย rm ล้มเหลว ด้วยรหัส %d

en: failed to make temporary directoryname
th: ไม่สามารถคำนวณหาชื่อไดเรกทอรีชั่วคราว

en: failed to exec rm -rf
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน rm -rf

en: dpkg-deb: `%.255s' contains no control component `%.255s'
th: dpkg-deb: `%.255s' ไม่มีองค์ประกอบส่วนควบคุม `%.255s'

en: open component `%.255s' (in %.255s) failed in an unexpected way
th: เปิดองค์ประกอบ `%.255s' (ใน %.255s) ไม่สำเร็จ โดยได้ผลลัพธ์ที่ไม่คาดคิด

en: One requested control component is missing
th: องค์ประกอบส่วนควบคุมขาดหายไปหนึ่งรายการ

en: %d requested control components are missing
th: องค์ประกอบส่วนควบคุมขาดหายไป %d รายการ

en: cannot scan directory `%.255s'
th: ไม่สามารถตรวจข้อมูลไดเรกทอรี `%.255s'

en: cannot stat `%.255s' (in `%.255s')
th: ไม่สามารถ stat `%.255s' (ใน `%.255s')

en: cannot open `%.255s' (in `%.255s')
th: ไม่สามารถเปิด `%.255s' (ใน `%.255s')

en: failed to read `%.255s' (in `%.255s')
th: อ่าน `%.255s' ไม่สำเร็จ (ใน `%.255s')

en:  %7ld bytes, %5d lines   %c  %-20.127s %.127s
th:  %7ld ไบต์, %5d บรรทัด   %c  %-20.127s %.127s

en:      not a plain file          %.255s
th:      ไม่ใช่แฟ้มปกติ                %.255s

en: failed to read `control' (in `%.255s')
th: อ่าน `control' ไม่สำเร็จ (ใน `%.255s')

en: (no `control' file in control archive!)
th: (ไม่มีแฟ้ม `control' ในแฟ้มจัดเก็บของส่วนควบคุม!)

en: could not open the `control' component
th: ไม่สามารถเปิดองค์ประกอบ `control'

en: failed during read of `control' component
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านองค์ประกอบ `control'

en: Error in format
th: มีข้อผิดพลาดในรูปแบบข้อมูล

en: --contents takes exactly one argument
th: --contents รับอาร์กิวเมนต์ตัวเดียว

en: Debian `%s' package archive backend version %s.
th: แบ็กเอนด์จัดการแพกเกจ `%s' ของเดเบียน รุ่น %s

en: Commands:
      -b|--build <directory> [<deb>]   Build an archive.
      -c|--contents <deb>              List contents.
      -I|--info <deb> [<cfile> ...]    Show info to stdout.
      -W|--show <deb>                  Show information on package(s)
      -f|--field <deb> [<cfield> ...]  Show field(s) to stdout.
      -e|--control <deb> [<directory>] Extract control info.
      -x|--extract <deb> <directory>   Extract files.
      -X|--vextract <deb> <directory>  Extract & list files.
      --fsys-tarfile <deb>             Output filesystem tarfile.
th: คำสั่ง:
      -b|--build <directory> [<deb>]   สร้างแพกเกจ
      -c|--contents <deb>              แสดงรายชื่อแฟ้มในแพกเกจ
      -I|--info <deb> [<cfile> ...]    แสดงข้อมูลออกทาง stdout
      -W|--show <deb>                  แสดงข้อมูลของแพกเกจ
      -f|--field <deb> [<cfield> ...]  แสดงเขตข้อมูลออกทาง stdout
      -e|--control <deb> [<directory>] แยกข้อมูลควบคุมออกมา
      -x|--extract <deb> <directory>   แยกแฟ้มติดตั้งออกมา
      -X|--vextract <deb> <directory>  แยกแฟ้มที่ติดตั้งออกมา พร้อมแสดงรายชื่อด้วย
      --fsys-tarfile <deb>             แสดงแฟ้ม tar ที่ใช้ติดตั้งแฟ้มในระบบ

en: <deb> is the filename of a Debian format archive.
    <cfile> is the name of an administrative file component.
    <cfield> is the name of a field in the main `control' file.
th: <deb> คือชื่อแฟ้มของแพกเกจเดเบียน
    <cfile> คือชื่อขององค์ประกอบแฟ้มที่ใช้ควบคุมแพกเกจ
    <cfield> คือชื่อเขตข้อมูลในแฟ้ม `control' หลัก

en: Options:
      --showformat=<format>            Use alternative format for --show.
      -D                               Enable debugging output.
      --old, --new                     Select archive format.
      --nocheck                        Suppress control file check (build bad
                                         packages).
      -z#                              Set the compression level when building.
      -Z<type>                         Set the compression type used when building.
                                         Allowed values: gzip, bzip2, lzma, none.
th: ตัวเลือก:
      --showformat=<format>            กำหนดรูปแบบการแสดงข้อมูลสำหรับคำสั่ง --show
      -D                               แสดงข้อความสำหรับดีบั๊ก
      --old, --new                     เลือกรูปแบบข้อมูลแพกเกจ
      --nocheck                        ไม่ต้องตรวจสอบแฟ้มควบคุม (ใช้สร้างแพกเกจ
                                         ที่ข้อมูลไม่ดีนัก)
      -z#                              กำหนดระดับการบีบอัดเมื่อสร้างแพกเกจ
      -Z<type>                         กำหนดชนิดของการบีบอัดเมื่อสร้างแพกเกจ
                                         ค่าที่ใช้ได้: gzip, bzip2, lzma, none

en: 
    Use `dpkg' to install and remove packages from your system, or
    `dselect' or `aptitude' for user-friendly package management.  Packages
    unpacked using `dpkg-deb --extract' will be incorrectly installed !
th: 
    ใช้ `dpkg' เพื่อติดตั้งหรือถอดถอนแพกเกจในระบบของคุณ หรือใช้
    `dselect' หรือ `aptitude' ถ้าต้องการการจัดการแพกเกจแบบเป็นมิตรกับผู้ใช้
    แพกเกจที่แตกด้วยคำสั่ง `dpkg-deb --extract' จะติดตั้งไม่ถูกต้อง !

en: Type dpkg-deb --help for help about manipulating *.deb files;
    Type dpkg --help for help about installing and deinstalling packages.
th: พิมพ์ dpkg-deb --help เพื่อดูวิธีจัดการแฟ้ม *.deb;
    พิมพ์ dpkg --help เพื่อดูวิธีติดตั้งและถอดถอนแพกเกจ

en: unknown compression type `%s'!
th: ไม่รู้จักชนิดของการบีบอัด `%s'!

en: file `%.250s' is corrupt - %.250s missing
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ขาด %.250s

en: file `%.250s' is corrupt - missing newline after %.250s
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ขาด newline หลัง %.250s

en: unable to seek back
th: ไม่สามารถกรอกลับ

en: file `%.250s' is corrupt - bad padding character (code %d)
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - อักขระเติมช่องว่างใช้ไม่ได้ (รหัส %d)

en: file `%.250s' is corrupt - nulls in info section
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - มีอักขระรหัสศูนย์ในหมวดข้อมูลแพกเกจ

en: file `%.250s' is format version `%.250s' - you need a newer dpkg-split
th: แฟ้ม `%.250s' อยู่ในรูปแบบรุ่น `%.250s' - คุณต้องใช้ dpkg-split รุ่นใหม่กว่านี้

en: file `%.250s' is corrupt - bad MD5 checksum `%.250s'
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ค่า MD5 checksum `%.250s' ไม่ถูกต้อง

en: file `%.250s' is corrupt - no slash between part numbers
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ไม่มีอักขระขีดทับระหว่างหมายเลขส่วนย่อย

en: file `%.250s' is corrupt - bad part number
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - หมายเลขส่วนย่อยเป็นค่าที่ใช้ไม่ได้

en: file `%.250s' is corrupt - bad magic at end of second header
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ค่ารหัสเอกลักษณ์ที่ข้อมูลส่วนหัวส่วนที่สองไม่ถูกต้อง

en: file `%.250s' is corrupt - second member is not data member
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - สมาชิกที่สองไม่ใช่สมาชิกที่เป็นข้อมูล

en: file `%.250s' is corrupt - wrong number of parts for quoted sizes
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - จำนวนส่วนย่อยไม่ถูกต้องใน quoted size

en: file `%.250s' is corrupt - size is wrong for quoted part number
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - ขนาดไม่ถูกต้องใน quoted part number

en: unable to fstat part file `%.250s'
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้มส่วนย่อย `%.250s'

en: file `%.250s' is corrupt - too short
th: แฟ้ม `%.250s' เสียหาย - สั้นเกินไป

en: cannot open archive part file `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มส่วนย่อยของแฟ้มจัดเก็บ `%.250s'

en: file `%.250s' is not an archive part
th: แฟ้ม `%.250s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแฟ้มจัดเก็บ

en: %s:
        Part format version:            %s
        Part of package:                %s
            ... version:                %s
            ... MD5 checksum:           %s
            ... length:                 %lu bytes
            ... split every:            %lu bytes
        Part number:                    %d/%d
        Part length:                    %zi bytes
        Part offset:                    %lu bytes
        Part file size (used portion):  %lu bytes
th: %s:
        รุ่นของรูปแบบข้อมูลส่วนย่อย:           %s
        ส่วนย่อยของแพกเกจ:                %s
            ... รุ่น:                     %s
            ... MD5 checksum:           %s
            ... ความยาว:                %lu ไบต์
            ... ตัดแบ่งที่ทุกๆ:              %lu ไบต์
        หมายเลขส่วนย่อย:                  %d/%d
        ความยาวส่วนย่อย:                  %zi ไบต์
        ออฟเซ็ตของส่วนย่อย:                %lu ไบต์
        ขนาดของแฟ้มส่วนย่อย (ส่วนที่ใช้):      %lu ไบต์

en: --info requires one or more part file arguments
th: --info ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นแฟ้มส่วนย่อยตั้งแต่หนึ่งรายการขึ้นไป

en: file `%s' is not an archive part
th: แฟ้ม `%s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแฟ้มจัดเก็บ

en: unable to open output file `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มผลลัพธ์ `%.250s'

en: unable to (re)open input part file `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิด (ซ้ำ) แฟ้มส่วนย่อยข้อมูลเข้า `%.250s'

en: done
th: เสร็จ

en: files `%.250s' and `%.250s' are not parts of the same file
th: แฟ้ม `%.250s' และ `%.250s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแฟ้มเดียวกัน

en: there are several versions of part %d - at least `%.250s' and `%.250s'
th: มีแฟ้มส่วนย่อย %d หลายฉบับ - อย่างน้อยก็ `%.250s' และ `%.250s'

en: --join requires one or more part file arguments
th: --join ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นแฟ้มส่วนย่อยอย่างน้อยหนึ่งรายการ

en: part %d is missing
th: ส่วนย่อย %d ขาดหาย

en: Debian `%s' package split/join tool; version %s.
th: เครื่องมือตัดแบ่ง/รวมแพกเกจ `%s' ของเดเบียน; รุ่น %s

en: Copyright (C) 1994-1996 Ian Jackson.
th: สงวนลิขสิทธิ์ (C) 1994-1996 Ian Jackson

en: Commands:
      -s|--split <file> [<prefix>]     Split an archive.
      -j|--join <part> <part> ...      Join parts together.
      -I|--info <part> ...             Display info about a part.
      -a|--auto -o <complete> <part>   Auto-accumulate parts.
      -l|--listq                       List unmatched pieces.
      -d|--discard [<filename> ...]    Discard unmatched pieces.
th: คำสั่ง:
      -s|--split <file> [<prefix>]     ตัดแบ่งแพกเกจ
      -j|--join <part> <part> ...      รวมส่วนย่อยเข้าด้วยกัน
      -I|--info <part> ...             แสดงข้อมูลเกี่ยวกับส่วนย่อย
      -a|--auto -o <complete> <part>   สะสมส่วนย่อยโดยอัตโนมัติ
      -l|--listq                       แสดงรายชื่อส่วนย่อยที่รออยู่
      -d|--discard [<filename> ...]    ล้างส่วนย่อยที่รออยู่ทิ้ง

en: Options:
      --depotdir <directory>           Use <directory> instead of %s/%s.
      -S|--partsize <size>             In KiB, for -s (default is 450).
      -o|--output <file>               For -j (default is <package>-<version>.deb).
      -Q|--npquiet                     Be quiet when -a is not a part.
      --msdos                          Generate 8.3 filenames.
    
    Exit status: 0 = OK;  1 = -a is not a part;  2 = trouble!
th: ตัวเลือก:
      --depotdir <directory>           ใช้ <directory> แทน %s/%s
      -S|--partsize <size>             ใช้หน่วย KiB สำหรับ -s (ค่าปริยายคือ 450)
      -o|--output <file>               แฟ้มผลลัพธ์สำหรับ -j (ค่าปริยายคือ <package>-<version>.deb).
      -Q|--npquiet                     ไม่ต้องบ่นถ้า -a ไม่ใช่ส่วนย่อย
      --msdos                          ใช้ชื่อแฟ้มในรูปแบบ 8.3
    
    สถานะการจบการทำงาน: 0 = OK;  1 = -a ไม่ใช่ส่วนย่อย;  2 = มีปัญหา!

en: Type dpkg-split --help for help.
th: พิมพ์ dpkg-split --help เพื่อดูวิธีใช้

en: error reading %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน %.250s

en: unexpected end of file in %.250s
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดใน %.250s

en: part size is far too large or is not positive
th: ขนาดของส่วนย่อยใหญ่เกินไป หรือไม่ใช่ค่าบวก

en: part size must be at least %dk (to allow for header)
th: ขนาดของส่วนย่อยต้องมีค่าอย่างน้อย %dk (เพื่อให้เก็บข้อมูลส่วนหัวได้)

en: unable to read depot directory `%.250s'
th: ไม่สามารถอ่านไดเรกทอรีสะสมส่วนย่อย `%.250s'

en: --auto requires the use of the --output option
th: --auto ต้องใช้ตัวเลือก --output ด้วย

en: --auto requires exactly one part file argument
th: --auto ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นแฟ้มส่วนย่อยรายการเดียว

en: unable to read part file `%.250s'
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้มส่วนย่อย `%.250s'

en: File `%.250s' is not part of a multipart archive.
th: แฟ้ม `%.250s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแพกเกจแบ่งส่วน

en: unable to reopen part file `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มส่วนย่อย `%.250s' ซ้ำ

en: part file `%.250s' has trailing garbage
th: แฟ้มส่วนย่อย `%.250s' มีขยะที่ท้ายแฟ้ม

en: unable to open new depot file `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มสะสมส่วนย่อยใหม่ `%.250s'

en: unable to rename new depot file `%.250s' to `%.250s'
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อแฟ้มสะสมใหม่ `%.250s' ไปเป็น `%.250s'

en: Part %d of package %s filed (still want
th: เก็บส่วนย่อย %d ของแพกเกจ %s แล้ว (ยังต้องการอีก

en:  and
th:  และ

en: unable to delete used-up depot file `%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้มสะสมส่วนย่อย `%.250s' ที่ใช้แล้ว

en: --listq does not take any arguments
th: --listq ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: Junk files left around in the depot directory:
th: มีแฟ้มขยะหลงเหลืออยู่ในไดเรกทอรีสะสมส่วนย่อย:

en: unable to stat `%.250s'
th: ไม่สามารถ stat `%.250s'

en:  %s (%lu bytes)
th:  %s (%lu ไบต์)

en:  %s (not a plain file)
th:  %s (ไม่ใช่แฟ้มปกติ)

en: Packages not yet reassembled:
th: แพกเกจที่ยังประกอบรวมไม่เสร็จ:

en: part file `%.250s' is not a plain file
th: แฟ้มส่วนย่อย `%.250s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: (total %lu bytes)
th: (รวม %lu ไบต์)

en: unable to discard `%.250s'
th: ไม่สามารถล้าง `%.250s' ทิ้ง

en: Deleted %s.
th: ลบ %s แล้ว

en: --split needs a source filename argument
th: --split ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นชื่อแฟ้มต้นฉบับ

en: --split takes at most a source filename and destination prefix
th: --split รับอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อแฟ้มต้นฉบับและชื่อขึ้นต้นของปลายทางอย่างละหนึ่งรายการเท่านั้น

en: unable to open source file `%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มต้นฉบับ `%.250s'

en: unable to fstat source file
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มต้นฉบับ

en: source file `%.250s' not a plain file
th: แฟ้มต้นฉบับ `%.250s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: unable to exec mksplit
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน mksplit

en: Debian %s version %s.
th: %s ของเดเบียน รุ่น %s

en: 
    Copyright (C) 1996 Kim-Minh Kaplan.
th: 
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 1996 Kim-Minh Kaplan

en: 
    This is free software; see the GNU General Public Licence version 2 or
    later for copying conditions. There is NO warranty.
th: 
    นี่เป็นซอฟต์แวร์เสรี กรุณาอ่านเงื่อนไขการแจกจ่ายได้จาก GNU General Public
    License รุ่น 2 หรือใหม่กว่า ซอฟต์แวร์นี้ *ไม่มี* การรับประกันใดๆ

en: Usage: %s [<option> ...] [--] [<dirname>]
    
    Options:
      --unsafe     set some additional possibly useful options.
                   warning: this option may garble an otherwise correct file.
      --help       show this help message.
      --version    show the version.
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] [--] [<ชื่อ dir>]
    
    ตัวเลือก:
      --unsafe     กำหนดตัวเลือกเพิ่มเติมบางอย่างที่อาจเป็นประโยชน์
                   คำเตือน: ตัวเลือกนี้อาจทำให้แฟ้มที่อาจจะถูกต้องอยู่แล้วเละได้
      --help       แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version    แสดงเลขรุ่น

en: %s: warning - unable to unlock %s: %s
th: %s: คำเตือน - ไม่สามารถปลดล็อค %s: %s

en: %s: unknown option `%s'
th: %s: ไม่รู้จักตัวเลือก `%s'

en: %s: too many arguments
th: %s: อาร์กิวเมนต์เยอะเกินไป

en: %s: failed to lock dir for editing! %s
th: %s: ไม่สามารถล็อคไดเรกทอรีเพื่อแก้ไข! %s

en: try deleting %s
th: ลองลบ %s

en: unable to open %s: %s
th: ไม่สามารถเปิด %s: %s

en: unable to create %s: %s
th: ไม่สามารถสร้าง %s: %s

en: unable to write %s: %s
th: ไม่สามารถเขียน %s: %s

en: unable to read %s: %s
th: ไม่สามารถอ่าน %s: %s

en: unable to close %s after read: %s
th: ไม่สามารถปิด %s หลังจากอ่านแล้ว: %s

en: unable to close %s: %s
th: ไม่สามารถปิด %s: %s

en: unable to backup old %s, giving up: %s
th: ไม่สามารถสำรอง %s เก่า ขอยกเลิก: %s

en: failed to install %s; it will be left as %s: %s
th: ไม่สามารถติดตั้ง %s จะคงไว้เป็น %s: %s

en: %s: unable to unlock %s: %s
th: %s: ไม่สามารถปลดล็อค %s: %s

en: Cannot get ENOENT value from %s: %s
th: ไม่สามารถอ่านค่า ENOENT จาก %s: %s

en: 
    Copyright (C) 1995 Ian Jackson.
    Copyright (C) 2000,2001 Wichert Akkerman.
th: 
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 1995 Ian Jackson
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 2000,2001 Wichert Akkerman

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
    
    Commands:
      [--add] <file>           add a diversion.
      --remove <file>          remove the diversion.
      --list [<glob-pattern>]  show file diversions.
      --truename <file>        return the diverted file.
    
    Options:
      --package <package>      name of the package whose copy of <file> will not
                                 be diverted.
      --local                  all packages' versions are diverted.
      --divert <divert-to>     the name used by other packages' versions.
      --rename                 actually move the file aside (or back).
      --admindir <directory>   set the directory with the diversions file.
      --test                   don't do anything, just demonstrate.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
    
    When adding, default is --local and --divert <original>.distrib.
    When removing, --package or --local and --divert must match if specified.
    Package preinst/postrm scripts should always specify --package and --divert.
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>
    
    คำสั่ง:
      [--add] <file>           เพิ่มการเบนแฟ้ม
      --remove <file>          ลบการเบนแฟ้ม
      --list [<glob-pattern>]  แสดงการเบนแฟ้ม
      --truename <file>        แสดงแฟ้มที่เบนไป
    
    ตัวเลือก:
      --package <package>      ชื่อแพกเกจที่ <file> ของแพกเกจจะไม่ถูกเบน
      --local                  เบนแฟ้มของทุกแพกเกจไม่มียกเว้น
      --divert <divert-to>     ชื่อแฟ้มฉบับที่แพกเกจอื่นจะใช้
      --rename                 เปลี่ยนชื่อแฟ้มหลบชื่อเดิม (หรือเปลี่ยนชื่อกลับ)
      --admindir <directory>   กำหนดไดเรกทอรีที่เก็บแฟ้ม diversions
      --test                   ไม่ต้องทำจริง แค่สาธิตเท่านั้น
      --quiet                  ทำแบบเงียบ แสดงข้อความให้น้อยที่สุด
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น
    
    เมื่อจะเพิ่มการเบนแฟ้ม ตัวเลือกปริยายคือ --local และ --divert <ชื่อเดิม>.distrib
    เมื่อจะลบการเบนแฟ้ม ถ้าระบุ --package หรือ --local และ --divert ก็ต้องระบุให้ตรงกันด้วย
    สคริปต์ preinst/postrm ของแพกเกจควรระบุ --package และ --divert เสมอ

en: two commands specified: %s and --%s
th: มีการระบุคำสั่งสองคำสั่ง: %s และ --%s

en: --%s needs a divert-to argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ divert-to

en: divert-to may not contain newlines
th: divert-to ห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: --%s needs a <package> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <package>

en: package may not contain newlines
th: ชื่อแพกเกจห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: --%s needs a <directory> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <directory>

en: unknown option `%s'
th: ไม่รู้จักตัวเลือก `%s'

en: cannot open diversions: %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม diversions: %s

en: missing altname
th: ขาด altname

en: missing package
th: ขาด package

en: --%s needs a single argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์แค่รายการเดียว

en: filename "%s" is not absolute
th: ชื่อแฟ้ม "%s" ไม่ใช่พาธเต็ม

en: file may not contain newlines
th: ชื่อแฟ้มห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: Cannot divert directories
th: ไม่สามารถเบนไดเรกทอรี

en: Leaving `%s'
th: จะคง `%s' ไว้

en: `%s' clashes with `%s'
th: `%s' ชนกับ `%s'

en: Adding `%s'
th: กำลังเพิ่ม `%s'

en: mismatch on divert-to
      when removing `%s'
      found `%s'
th: divert-to ไม่ตรง
      ขณะลบ `%s'
      พบ `%s'

en: mismatch on package
      when removing `%s'
      found `%s'
th: package ไม่ตรง
      ขณะลบ `%s'
      พบ `%s'

en: Removing `%s'
th: กำลังลบ `%s'

en: No diversion `%s', none removed
th: ไม่มีการเบน `%s' จึงไม่มีการลบรายการใด

en: internal error - bad mode `%s'
th: ข้อผิดพลาดภายใน - โหมด `%s' ใช้การไม่ได้

en: cannot stat old name `%s': %s
th: ไม่สามารถ stat ชื่อเดิม `%s': %s

en: cannot stat new name `%s': %s
th: ไม่สามารถ stat ชื่อใหม่ `%s': %s

en: error checking `%s': %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะตรวจสอบ `%s': %s

en: rename involves overwriting `%s' with
      different file `%s', not allowed
th: การเปลี่ยนชื่อทำให้ต้องเขียนทับ `%s' ด้วย
     แฟ้ม `%s' ที่เป็นคนละแฟ้ม ซึ่งไม่อนุญาต

en: rename: remove duplicate old link `%s': %s
th: rename: ลบลิงก์เดิม `%s' ซึ่งซ้ำกัน: %s

en: rename: rename `%s' to `%s': %s
th: rename: เปลี่ยนชื่อ `%s' ไปเป็น `%s': %s

en: create diversions-new: %s
th: สร้าง diversions-new: %s

en: write diversions-new: %s
th: เขียน diversions-new: %s

en: close diversions-new: %s
th: ปิด diversions-new: %s

en: remove old diversions-old: %s
th: ลบ diversions-old ฉบับเดิม: %s

en: create new diversions-old: %s
th: สร้าง diversions-old ฉบับใหม่: %s

en: install new diversions: %s
th: ติดตั้ง diversions ฉบับใหม่: %s

en: internal error: %s corrupt: %s
th: ข้อผิดพลาดภายใน: %s เสียหาย: %s

en: 
    Copyright (C) 2000 Wichert Akkerman.
th: 
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 2000 Wichert Akkerman

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
    
    Commands:
      --add <owner> <group> <mode> <file>
                               add a new entry into the database.
      --remove <file>          remove file from the database.
      --list [<glob-pattern>]  list current overrides in the database.
    
    Options:
      --admindir <directory>   set the directory with the statoverride file.
      --update                 immediately update file permissions.
      --force                  force an action even if a sanity check fails.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>
    
    คำสั่ง:
      --add <owner> <group> <mode> <file>
                               เพิ่มรายการใหม่ในฐานข้อมูล
      --remove <file>          ลบแฟ้มออกจากฐานข้อมูล
      --list [<glob-pattern>]  แสดงรายชื่อ overrides ปัจจุบันในฐานข้อมูล
    
    ตัวเลือก:
      --admindir <directory>   กำหนดไดเรกทอรีที่เก็บแฟ้ม statoverride
      --update                 ปรับการอนุญาตสิทธิ์ของแฟ้มทันที
      --force                  บังคับการกระทำแม้การตรวจสอบความเรียบร้อยจะล้มเหลว
      --quiet                  ทำแบบเงียบ แสดงข้อความให้น้อยที่สุด
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น

en: no mode specified
th: ไม่มีการกำหนดโหมด

en: --add needs four arguments
th: --add ต้องการอาร์กิวเมนต์สี่รายการ

en: illegal user %s
th: ผู้ใช้ %s ใช้ไม่ได้

en: non-existing user %s
th: ไม่มีผู้ใช้ %s

en: illegal group %s
th: กลุ่ม %s ใช้ไม่ได้

en: non-existing group %s
th: ไม่มีกลุ่ม %s

en: illegal mode %s
th: โหมด %s ใช้ไม่ได้

en: stripping trailing /
th: จะตัด / ที่ท้ายชื่อ

en: An override for "%s" already exists,
th: มีรายการ override สำหรับ "%s" อยู่ก่อนแล้ว

en: but --force specified so will be ignored.
th: แต่มีการระบุ --force ดังนั้นเราจะละเลยข้อสังเกตนี้

en: aborting
th: ขอยกเลิก

en: warning: --update given but %s does not exist
th: คำเตือน: สั่ง --update แต่ไม่มีแฟ้ม %s อยู่

en: failed to chown %s: %s
th: กำหนดเจ้าของ %s ไม่สำเร็จ: %s

en: failed to chmod %s: %s
th: กำหนดสิทธิ์ %s ไม่สำเร็จ: %s

en: No override present.
th: ไม่มีรายการ override อยู่

en: warning: --update is useless for --remove
th: คำเตือน: --update ไม่มีประโยชน์อะไรสำหรับ --remove

en: cannot open statoverride: %s
th: ไม่สามารถเปิด statoverride: %s

en: Multiple overrides for "%s", aborting
th: มี override หลายรายการสำหรับ "%s" ขอยกเลิก

en: cannot open new statoverride file: %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม statoverride ฉบับใหม่: %s

en: error removing statoverride-old: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลบ statoverride-old: %s

en: error creating new statoverride-old: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้าง statoverride-old ฉบับใหม่: %s

en: error installing new statoverride: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะติดตั้ง statoverride ฉบับใหม่: %s

en: 
    Copyright (C) 1994,1995 Ian Jackson.
th: 
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 1994,1995 Ian Jackson

en: Usage: %s [<options> ...] [--] <filename>
    
    Options:
      --section <regexp> <title>
                               put the new entry in the <regex> matched section
                               or create a new one with <title> if non-existent.
      --menuentry=<text>       set the menu entry.
      --description=<text>     set the description to be used in the menu entry.
      --info-file=<path>       specify info file to install in the directory.
      --dir-file=<path>        specify file name of info directory file.
      --infodir=<directory>    same as '--dir-file=<directory>/dir'.
      --info-dir=<directory>   likewise.
      --keep-old               do not replace entries nor remove empty ones.
      --remove                 remove the entry specified by <filename> basename.
      --remove-exactly         remove the exact <filename> entry.
      --test                   enables test mode (no actions taken).
      --debug                  enables debug mode (show more information).
      --quiet                  do not show output messages.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] [--] <filename>
    
    ตัวเลือก:
      --section <regexp> <title>
                               ติดตั้งรายการใหม่ในหมวดที่ตรงกับ <regex>
                               หรือสร้างรายการใหม่ในหัวข้อ <title> ถ้าเดิมไม่มีอยู่
      --menuentry=<text>       กำหนดรายการเมนู
      --description=<text>     กำหนดคำบรรยายที่จะใช้ในรายการเมนู
      --info-file=<path>       กำหนดแฟ้ม info ที่จะติดตั้งในไดเรกทอรี
      --dir-file=<path>        ระบุชื่อแฟ้มสารบบของ info
      --infodir=<directory>    เหมือนกับ '--dir-file=<directory>/dir'
      --info-dir=<directory>   เช่นกัน
      --keep-old               ไม่ต้องแทนที่รายการเดิมหรือลบรายการที่ว่างเปล่า
      --remove                 ลบรายการที่ระบุโดยส่วนชื่อแฟ้มใน <filename>
      --remove-exactly         ลบรายการที่ตรงกับ <filename> ทุกประการ
      --test                   ใช้โหมดทดสอบ (ไม่ต้องทำจริง)
      --debug                  ใช้โหมดดีบั๊ก (แสดงรายละเอียดมากขึ้น)
      --quiet                  ไม่ต้องแสดงข้อความใดๆ
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น

en: could not open stderr for output! %s
th: ไม่สามารถเปิด stderr เพื่อเขียน! %s

en: %s: --section needs two more args
th: %s: --section ต้องการอาร์กิวเมนต์สองรายการ

en: %s: option --%s is deprecated (ignored)
th: %s: ตัวเลือก --%s เลิกใช้แล้ว (จะละเลย)

en: %s: --section ignored with --remove
th: %s: จะละเลย --section สำหรับ --remove

en: %s: --description ignored with --remove
th: %s: จะละเลย --description สำหรับ --remove

en: %s: test mode - dir file will not be updated
th: %s: โหมดทดสอบ - แฟ้มสารบบจะไม่ถูกปรับข้อมูล

en: %s: warning, ignoring confusing INFO-DIR-ENTRY in file.
th: %s: คำเตือน - จะละเลยรายการ INFO-DIR-ENTRY ที่ผิดรูปแบบในแฟ้ม

en: invalid info entry
th: รายการ info ใช้ไม่ได้

en: 
    No `START-INFO-DIR-ENTRY' and no `This file documents'.
    %s: unable to determine description for `dir' entry - giving up
th: 
    ไม่มี `START-INFO-DIR-ENTRY' และไม่มี `This file documents'
    %s: ไม่สามารถระบุคำบรรยายสำหรับรายการ `dir' - ขอยกเลิก

en: %s: no file %s, retrieving backup file %s.
th: %s: ไม่มีแฟ้ม %s อยู่ จะดึงแฟ้มสำรอง %s มาใช้

en: %s: copying %s to %s failed, giving up: %s
th: %s: คัดลอก %s ไปเป็น %s ไม่สำเร็จ ขอยกเลิก: %s

en: %s: no backup file %s available, retrieving default file.
th: %s: ไม่มีแฟ้มสำรอง %s อยู่ จะดึงแฟ้มปริยายมาใช้

en: %s: no backup file %s available.
th: %s: ไม่มีแฟ้มสำรอง %s อยู่

en: %s: no default file %s available, giving up.
th: %s: ไม่มีแฟ้มปริยาย %s อยู่ ขอยกเลิก

en: try deleting %s?
th: ลองลบ %s ดูไหม?

en: %s: existing entry for `%s' not replaced
th: %s: จะไม่แทนที่รายการที่มีอยู่ของ `%s'

en: %s: replacing existing dir entry for `%s'
th: %s: จะแทนที่รายการสารบบที่มีอยู่สำหรับ `%s'

en: %s: creating new section `%s'
th: %s: กำลังสร้างหมวดใหม่ `%s'

en: %s: no sections yet, creating Miscellaneous section too.
th: %s: ยังไม่มีหมวดใด จะสร้างหมวด Miscellaneous ด้วย

en: %s: no section specified for new entry, placing at end
th: %s: ไม่มีการระบุหมวดสำหรับรายการใหม่ จะวางไว้ท้ายสุด

en: %s: deleting entry `%s ...'
th: %s: กำลังลบรายการ `%s ...'

en: %s: empty section `%s' not removed
th: %s: จะไม่ลบหมวดที่ว่างเปล่า `%s'

en: %s: deleting empty section `%s'
th: %s: จะลบหมวดที่ว่างเปล่า `%s'

en: %s: no entry for file `%s' and menu entry `%s'
th: %s: ไม่มีรายการสำหรับแฟ้ม `%s' และรายการเมนู `%s'

en: %s: no entry for file `%s'
th: %s: ไม่มีรายการสำหรับแฟ้ม `%s'

en: unable to install new %s: %s
th: ไม่สามารถติดตั้ง %s ฉบับใหม่: %s

en: unable to unlock %s: %s
th: ไม่สามารถปลดล็อค %s: %s

en: %s: could not backup %s in %s: %s
th: %s: ไม่สามารถสำรองข้อมูล %s ใน %s: %s

en: unable to read %s: %d
th: ไม่สามารถอ่าน %s: %d

en: 
    Copyright (C) 1995 Ian Jackson.
    Copyright (C) 2000-2002 Wichert Akkerman.
th: 
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 1995 Ian Jackson
    สงวนลิขสิทธิ์ (C) 2000-2002 Wichert Akkerman

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
    
    Commands:
      --install <link> <name> <path> <priority>
        [--slave <link> <name> <path>] ...
                               add a group of alternatives to the system.
      --remove <name> <path>   remove <path> from the <name> group alternative.
      --remove-all <name>      remove <name> group from the alternatives system.
      --auto <name>            switch the master link <name> to automatic mode.
      --display <name>         display information about the <name> group.
      --list <name>            display all targets of the <name> group.
      --config <name>          show alternatives for the <name> group and ask the
                               user to select which one to use.
      --set <name> <path>      set <path> as alternative for <name>.
      --all                    call --config on all alternatives.
    
    <link> is the symlink pointing to %s/<name>.
      (e.g. /usr/bin/pager)
    <name> is the master name for this link group.
      (e.g. pager)
    <path> is the location of one of the alternative target files.
      (e.g. /usr/bin/less)
    <priority> is an integer; options with higher numbers have higher priority in
      automatic mode.
    
    Options:
      --altdir <directory>     change the alternatives directory.
      --admindir <directory>   change the administrative directory.
      --test                   don't do anything, just demonstrate.
      --verbose                verbose operation, more output.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>
    
    คำสั่ง:
      --install <link> <name> <path> <priority>
        [--slave <link> <name> <path>] ...
                               เพิ่มกลุ่มของแฟ้มทางเลือกในระบบ
      --remove <name> <path>   ลบ <path> ออกจากกลุ่มแฟ้มทางเลือก <name>
      --remove-all <name>      ลบกลุ่ม <name> ออกจากระบบแฟ้มทางเลือก
      --auto <name>            กำหนดให้ลิงก์หลัก <name> เข้าสู่โหมดอัตโนมัติ
      --display <name>         แสดงข้อมูลเกี่ยวกับกลุ่ม <name>
      --list <name>            แสดงปลายทางทั้งหมดของกลุ่ม <name>
      --config <name>          แสดงทางเลือกทั้งหมดของกลุ่ม <name> และให้ผู้ใช้เลือก
                               ว่าจะใช้ทางเลือกไหน
      --set <name> <path>      กำหนดให้ <path> เป็นทางเลือกสำหรับ <name>
      --all                    เรียก --config กับแฟ้มทางเลือกทั้งหมด
    
    <link> เป็น symlink ที่ชี้ไปยัง %s/<name>
      (เช่น /usr/bin/pager)
    <name> เป็นชื่อหลักของกลุ่มลิงก์นี้
      (เช่น pager)
    <path> is the location of one of the alternative target files.
      (เช่น /usr/bin/less)
    <priority> เป็นตัวเลข; ทางเลือกที่มีตัวเลขนี้สูง จะได้รับความสำคัญสูงในโหมดอัตโนมัติ
     
    ตัวเลือก:
      --altdir <directory>     เปลี่ยนไดเรกทอรีของทางเลือก
      --admindir <directory>   เปลี่ยนไดเรกทอรีสำหรับการดูแลระบบ
      --test                   ไม่ต้องทำจริง แค่สาธิตเท่านั้น
      --verbose                ทำแบบบอกละเอียด แสดงข้อความมากขึ้น
      --quiet                  ทำแบบเงียบ แสดงข้อความให้น้อยที่สุด
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น

en: invalid update mode
th: โหมดปรับข้อมูลใช้ไม่ได้

en: duplicate slave %s
th: หัวข้อลูก %s ซ้ำ

en: slave link same as main link %s
th: ลิงก์ลูกซ้ำกับลิงก์หลัก %s

en: duplicate slave link %s
th: ลิงก์ลูก %s ซ้ำ

en: duplicate path %s
th: พาธ %s ซ้ำ

en: priority %s %s
th: ความสำคัญ %s %s

en: Alternative for %s points to %s - which wasn't found.  Removing from list of alternatives.
th: ทางเลือกสำหรับ %s ชี้ไปยัง %s ซึ่งไม่มีอยู่ จะลบออกจากรายการแฟ้มทางเลือก

en: %s - status is %s.
th: %s - สถานะคือ %s

en:  link currently points to %s
th:  ลิงก์ชี้ไปยัง %s

en:  link currently absent
th:  ลิงก์ขาดหาย

en:  link unreadable - %s
th:  ลิงก์อ่านไม่ได้ - %s

en: %s - priority %s
th: %s - ความสำคัญ %s

en:  slave %s: %s
th:  หัวข้อลูก %s: %s

en: No versions available.
th: ไม่มีทางเลือกอยู่

en: Current `best' version is %s.
th: ทางเลือกที่ `ดีที่สุด' ในขณะนี้คือ %s

en: unknown argument `%s'
th: ไม่รู้จักอาร์กิวเมนต์ `%s'

en: --install needs <link> <name> <path> <priority>
th: --install ต้องการ <link> <name> <path> <priority>

en: priority must be an integer
th: ความสำคัญต้องเป็นตัวเลข

en: --%s needs <name> <path>
th: --%s ต้องการ <name> <path>

en: --%s needs <name>
th: --%s ต้องการ <name>

en: --slave needs <link> <name> <path>
th: --slave ต้องการ <link> <name> <path>

en: slave name %s duplicated
th: ชื่อหัวข้อลูก %s ซ้ำ

en: slave link %s duplicated
th: ลิงก์ลูก %s ซ้ำ

en: name %s is both primary and slave
th: ชื่อ %s เป็นทั้งหัวข้อหลักและหัวข้อลูก

en: link %s is both primary and slave
th: ลิงก์ %s เป็นทั้งลิงก์หลักและลิงก์ลูก

en: need --display, --config, --set, --install, --remove, --all, --remove-all or --auto
th: ต้องการ --display, --config, --set, --install, --remove, --all, --remove-all หรือ --auto

en: --slave only allowed with --install
th: --slave ใช้ได้กับ --install เท่านั้น

en: No alternatives for %s.
th: ไม่มีทางเลือกสำหรับ %s

en: Setting up automatic selection of %s.
th: กำลังกำหนดทางเลือกแบบอัตโนมัติสำหรับ %s

en: unable to remove %s: %s
th: ไม่สามารถลบ %s: %s

en: %s has been changed (manually or by a script).
    Switching to manual updates only.
th: %s ได้ถูกเปลี่ยนแปลง (ด้วยการสั่งเองหรือผ่านสคริปต์)
    จะเปลี่ยนสู่การปรับข้อมูลแบบสั่งเองเท่านั้น

en: Checking available versions of %s, updating links in %s ...
    (You may modify the symlinks there yourself if desired - see `man ln'.)
th: กำลังตรวจสอบทางเลือกที่มีอยู่ของ %s และปรับลิงก์ใน %s ...
    (คุณอาจแก้ไข symlink ที่นั่นเองได้ถ้าต้องการ - ดู `man ln')

en: Renaming %s link from %s to %s.
th: กำลังเปลี่ยนชื่อลิงก์ %s จาก %s เป็น %s

en: unable to rename %s to %s: %s
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ %s ไปเป็น %s: %s

en: slave link name %s duplicated
th: ชื่อลิงก์ลูก %s ซ้ำ

en: Renaming %s slave link from %s to %s.
th: กำลังเปลี่ยนชื่อลิงก์ลูก %s จาก %s เป็น %s

en: Removing manually selected alternative - switching to auto mode
th: กำลังลบทางเลือกที่เลือกแบบสั่งเอง - จะเปลี่ยนเข้าสู่โหมดอัตโนมัติ

en: Alternative %s for %s not registered, not removing.
th: ทางเลือก %s สำหรับ %s ไม่ได้ลงทะเบียนไว้ จะไม่ลบ

en: Discarding obsolete slave link %s (%s).
th: จะล้างลิงก์ลูกที่เลิกใช้แล้ว %s (%s)

en: Automatic updates of %s are disabled, leaving it alone.
th: การปรับข้อมูลแบบอัตโนมัติของ %s ถูกปิดไว้ จะไม่แตะต้อง

en: To return to automatic updates use `update-alternatives --auto %s'.
th: หากต้องการกลับสู่การปรับข้อมูลแบบอัตโนมัติ ใช้คำสั่ง `update-alternatives --auto %s'

en: Recovering from previous failed update of %s ...
th: กำลังฟื้นจากการปรับข้อมูลที่ล้มเหลวของ %s ...

en: unable to open %s for write: %s
th: ไม่สามารถเปิด %s เพื่อเขียน: %s

en: Last package providing %s (%s) removed, deleting it.
th: แพกเกจสุดท้ายที่จัดเตรียม %s (%s) ถูกถอดถอน จะลบทิ้ง

en: warning: %s is supposed to be a symlink to %s
     (or nonexistent); however, readlink failed: %s
th: คำเตือน: %s ควรจะเป็น symlink ไปยัง %s
     (หรือไม่ก็ไม่มีอยู่เลย) แต่ปรากฏว่า readlink ล้มเหลว: %s

en: unable to ensure %s nonexistent: %s
th: ไม่สามารถทำให้แน่ใจว่า %s ไม่มีอยู่: %s

en: unable to make %s a symlink to %s: %s
th: ไม่สามารถสร้าง %s ให้เป็น symlink ไปยัง %s: %s

en: unable to install %s as %s: %s
th: ไม่สามารถติดตั้ง %s เป็น %s: %s

en: Leaving %s (%s) pointing to %s.
th: จะปล่อยให้ %s (%s) ชี้ไปยัง %s

en: Updating %s (%s) to point to %s.
th: กำลังปรับข้อมูล %s (%s) ให้ชี้ไปยัง %s

en: Removing %s (%s), not appropriate with %s.
th: กำลังลบ %s (%s) เพราะไม่เหมาะกับ %s

en: warning: %s is supposed to be a slave symlink to
     %s, or nonexistent; however, readlink failed: %s
th: คำเตือน: %s ควรจะเป็น symlink ลูกไปยัง %s
     หรือไม่ก็ไม่มีอยู่เลย แต่ปรากฏว่า readlink ล้มเหลว: %s

en: There is no program which provides %s.
    Nothing to configure.
th: ไม่มีโปรแกรมที่จัดเตรียม %s
    ไม่มีอะไรจะตั้งค่า

en: There is only 1 program which provides %s
    (%s). Nothing to configure.
th: มีเพียง 1 โปรแกรมที่จัดเตรียม %s
    (%s) ไม่มีอะไรจะตั้งค่า

en: There are %s alternatives which provide `%s'.
    
      Selection    Alternative
    -----------------------------------------------
th: มีทางเลือก %s รายการที่จัดเตรียม `%s'
    
      รายการ       ทางเลือก
    -----------------------------------------------

en: Press enter to keep the default[*], or type selection number:
th: กด enter เพื่อคงค่าปริยาย[*] หรือพิมพ์ตัวเลขประจำตัวเลือก:

en: Using `%s' to provide `%s'.
th: จะใช้ `%s' เพื่อจัดเตรียม `%s'

en: Cannot find alternative `%s'.
th: ไม่พบทางเลือก `%s'

en: error writing stdout: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียน stdout: %s

en: newlines prohibited in update-alternatives files (%s)
th: ห้ามใช้อักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในแฟ้มสำหรับ update-alternatives (%s)

en: error or eof reading %s for %s (%s)
th: เกิดข้อผิดพลาดหรือพบจุดจบแฟ้มขณะอ่าน %s สำหรับ %s (%s)

en: missing newline after %s
th: ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่หลัง %s

en: Serious problem: %s
th: ปัญหาร้ายแรง: %s
